• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cock nhà em không biết cắn đùa.. ai giúp em ví!!

quynhpianist

Em Cock nhà em được 3.5 tháng rồi mà vẫn không biết cắn đùa. Nó cắn nhẹ được 2giây sau là nghiến răng và giằng... rất đau. Em đã đánh nó mỗi lần nó cắn đau nhưng vẫn chưa làm nó hiểu được. Ai có cách nào giúp em với!
Còn nữa, tính nó rất bắng nhắng không bao giờ chịu nghe lời, cứ mở cửa ra ngoài chưa cần biết ai đã chạy theo rồi, em không biết phải làm sao nữa. Rất mong các anh chị nào có kinh nghiệm giúp cho!
Em xin chân thành cảm ơn!

Vladavia

Member
Bác cuộn tờ báo lại, dày dày vào, cứ nhè lúc nào nó hư là bốp 1 fát vào mặt, mạnh vào đấy nhé, đảm bảo 5 7 lần chừa ngay. Vừa đánh vừa hô "láo", hoặc "hư" chẳng hạn.

LongNDG

Member
Bưởng thật lực, tầm tuổi đấy nó chưa biết gì đâu, nghịch ngợm theo bản năng thôi bạn. Con Lab nhà tôi lúc bé cũng thế, cắn đau vật, sau vả cho mấy phát là sợ ngay, giờ không dám nhờn nữa.

antiloving

Em Cock nhà em được 3.5 tháng rồi mà vẫn không biết cắn đùa. Nó cắn nhẹ được 2giây sau là nghiến răng và giằng... rất đau. Em đã đánh nó mỗi lần nó cắn đau nhưng vẫn chưa làm nó hiểu được. Ai có cách nào giúp em với!
Còn nữa, tính nó rất bắng nhắng không bao giờ chịu nghe lời, cứ mở cửa ra ngoài chưa cần biết ai đã chạy theo rồi, em không biết phải làm sao nữa. Rất mong các anh chị nào có kinh nghiệm giúp cho!
Em xin chân thành cảm ơn!
hix, y chang con Milu nhà mình, mới 3 thángmà phá như quỷ, mở cửa ra là chạy ra cái ào, hix, lúc trươc còn hay ăn phân nữa, giờ đập riết sợ rùi ! mà cũngcòn phá !

LongNDG

Member
Nếu chó nghiệp vụ thì hạn chế dạy bằng vũ lực bạn ạ, vì nếu đánh thì sau này có thể nó sẽ không tuân lệnh HLV. Còn chó nuôi trong nhà, mình chăm nó hàng ngày, nếu đánh cũng chỉ đánh cảnh cáo thôi, như ở trên đã nói là chỉ cuộn tờ báo vào rồi đánh ở 2 bên mõm, lập tức nó sợ. Chứ chó mình nuôi, đánh đau mình cũng xót lắm chứ bạn (tất nhiên là với những người yêu chó thực sự). Còn với những kẻ không yêu thương vật nuôi, họ đánh bạo lực lắm, và đảm bảo con vật mà họ nuôi không bao giờ phục tùng họ, có chăng chỉ là đối phó thôi. Tốt nhất là vẫn dạy nhẹ nhàng, lúc nào cần mới đánh dọa, như thế chó của bạn sẽ vui vẻ chơi đùa và thực hiện yêu cầu của bạn.

Vladavia

Member
Mình tưởng hạn chế dạy chó bằng vũ lực mà???
Cái này thì cũng còn tùy khái niệm "vũ lực" là thế nào nữa bạn ah. Tớ đã từng được sống cùng nhà một thời gian với một tiền bối có thâm niên trong nghề nuôi chó bự, có lần ông ấy cầm xẻng bổ thẳng vào đầu con chó của ông ấy đấy (Kavkazskaya Ovcharka, nặng gần 100kg). Cái chính không phải là đánh bừa, đánh ko suy nghĩ. Với con chó không nghe lời, ko chấp nhận hiệu lệnh thì cần phải có cách để thể hiện cho nó biết ai là chủ!!! Nếu ko thì ko bao giờ chúng ta có thể dạy được chó.

tantulinh

Member
Đúng rùi đấy ạ , có lần em đánh Boo vì nó hư quá thế mà nó dám quay ra cắn lại em (tất nhiên là cắn cũng nhẹ thôi,ko có vấn đề gì ) mà em đánh ko đau đâu,em toàn chỉ đánh bằng tay không vào mông hoặc mõm nó thôi.Còn bình thường doạ đánh nó là nó sủa ông ổng cãi lại láo lắm.Phải đập bằng gậy nó mới sợ cơ [-(

Khiếp quá , mình thật không nỡ đánh cún của mình . Hồi bé nó tham ăn lắm , hay lục rác , nên bị mình đánh thường xuyên luôn ( nhưng cũng chỉ đánh bằng tay vào mông nó thui ) , thế rồi thấy nó kêu e é , mình lại thấy tội , nhất là lúc vừa thấy mình nó liền co giò lủi mất , giỗ mãi mới chịu cho bế . Rốt cuộc , mình dạy cho nó được trò bắt bóng và trả lại bóng , nhưng cái tật rượt gà thì không sao trị nổi , bác nào có cao kiến xin giúp với !

mình thấy không nên đánh vào mông vì nó dễ giật mình theo bản năng tất nhiên sẽ quay lại cắn trả, cứ cuộn tờ báo vào là tốt nhất, đánh nó thì phải bắt đúng quả tang đang gây chuyện nếu không nó sẽ không hiểu tại sao bị đánh. Nhiều lần như vậy nhìn thấy bạn cầm tờ báo nó sẽ sợ ngay
Best regard

coolface

Mình tưởng hạn chế dạy chó bằng vũ lực mà???
ko dạy nó từ bé lớn nó ko sợ mình thì sao bảo được nó :p ... lấy giấy bìa hoặc cái gì đó mềm mềm cuộn lại bem vào đầu nó ý, nhưng cơ bản là ko làm nó bị quá đau :thingking:
chơi ra chơi dạy ra dạy thì lớn nó mới là my pet :-bd

best Regards :D ;;)

vetvrtc

Đúng rồi việc dùng vũ lực không được hay cho lắm khi đứng về mặt tình cảm nhưng trong những trường hợp chó không nghe lời thì đành phải nhẫn tâm một chú, miễn là thái độ của người đánh như thế nào để chó sợ nhưng vẫn chung thành với chủ

quynhpianist

Em xin đội ơn các anh chị đã giúp đỡ, dạo này nó ngoan hơn được một chút rồi. Chắc dần dần luyện nó sẽ đỡ cực hơn!!!

Kinh nghiệm của tôi là dùng một đoạn ống cao su ( tốt nhất là ống dây ga - 18k/mét). Nếu doạ thì vụt xuống đất, còn không thì vụt thẳng vào mõm( một cái thôi thể hiện thái độ dứt khoát) chó đau nhưng không bị thương tích. Chó rất ghét bị đánh bằng gậy, 90% là nó sẽ cắn lại.

duclinh87

Member
con bull nhà tôi cũng vậy cắn rất đau tôi dánh nó nhiều roài nhưng lúc đánh nó mắt nó đonhử sắp khóc lại thấy thương ôm nó nó còn cắn đau hơn như kiểu nó tức mình hay sao ý! bó tay

TaiVenh

Active Member
Em tham khảo tài liệu huấn luyện của Nga thì thấy trường hợp này họ dạy thế này ạ, xin chia sẻ cùng các bác:

Cách tốt nhất để trị bệnh cắn đau của cún là làm như chó mẹ, tức là cắn lại. Tất nhiên cắn vừa đủ đau thôi, nhưng việc này sẽ dạy cho nó biết a) lễ độ trên dưới; b) bị cắn sẽ đau như thế nào. Theo các bác Nga thì có khá nhiều người đã cắn chó con khi bị chúng cắn đau (hị hị, cái này thật 100% nha). Rất hiệu quả. Thường thì họ cắn vào tai ạ.

Một biện pháp bổ trợ nữa là khi bị cắn đau thì nên kêu thật to. Tiếgn động lớn sẽ làm cho cún con hoảng và dừng ngay việc cắn. Tất nhiên là tốt nhất các bác kết hợp cả 2 FF trên. Đầu tiên là kêu to, sau đó thì cắn lại. Em nghiêm túc 100% đấy ạ.

Còn cách đánh chó khi nó phạm lỗi thì các bác nói nhiều rồi. Tốt nhất là cuộn tờ báo lại rồi vụt vào mõm nó. Kêu khá to nhưng không đau lắm. Rất hiệu quả ạ.

Lanh chanh có ít "kinh nghiệm", xin chia sẻ cùng các bác.

Vladavia

Member
Cái vụ "không đau lắm" thì em ko đồng tình đâu bác ah, cứ phải vụt cho nó ra vụt, thế mới chừa được. Các cụ chả nói "yêu cho roi cho vọt" mà lại. Theo lời một cao nhân ở Hà Nội thì chó con ngay từ lúc mới về mình khép nó vào kỷ luật thép thì sau này chăm nó sẽ rất nhàn. Đánh mà không đủ đau thì nó ko biết sợ đâu ah. Cứ phải làm thế nào để sau này nó nhìn ánh mắt mình đanh lại là nó sợ thì mới được.

ashita

Dịch giả Vietpet
hồi xưa e quý chó lắm. hay ôm, vuốt ve chúng nó. nhưng e lại hay bị nó ........ tợp. nhiều lần rồi. lần nặng nhất là con cún nhà cô em nó ngoạm cả tay e, máu me be bét, e sợ muốn chết luôn! e vẫn nghĩ là nó chỉ đùa thôi. nhiều lần đang đi tự nhiên 1 con chó ko biết từ đâu ra đớp ngay vào chân mình!!!!!!!! e ko hiểu tại sao thế! bây h e hơi sợ chó, nhưng vẫn yêu quý chúng, và e ko thích đánh chó chút nào, e sợ phải nghe cái tiếng "ẳng ẳng" đáng thương của nó ......... chắc e ko nuôi dc chó mất!!!!!!!