• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Clip huấn luyện chó bảo vệ tại nhà

k790i

Member
Có cái đoạn bác vừa lôi vừa đá em nó là tập cái gì vậy bác ??? Tập cho em nó cắn dây giữ cho chắc àh ???

tran van hoan

Active Member
Đây là Em Tony được sinh ra từ đàn cún con nhà Bác Hungtrungyen ngày 16-02-2009 (Bác này mất tích trên giang hồ đã lâu) http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=23914 và đây là Clip huấn luyện của em nó lúc trưởng thành: http://www.youtube.com/watch?v=kNJbnV-baTE
Hy vọng qua topic này Tony tìm lại được những người anh em bị thất lạc ngay sau khi rời vú mẹ.
rất chuyên nghiệp và bài bản , cám ơn bác về đoạn clip này,để cho em áp dụng và dậy dỗ chó nhà em

PhatQG

Member
huấn luyện

Đây là Em Tony được sinh ra từ đàn cún con nhà Bác Hungtrungyen ngày 16-02-2009 (Bác này mất tích trên giang hồ đã lâu) http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=23914 và đây là Clip huấn luyện của em nó lúc trưởng thành: http://www.youtube.com/watch?v=kNJbnV-baTE
Hy vọng qua topic này Tony tìm lại được những người anh em bị thất lạc ngay sau khi rời vú mẹ.[/QUOTE
Mình xin mạo muội góp ý với bác nhé...vế tính nhiệt trong HL của bạn thì ok.Nhưng về thực hiện động tác điều khiển của bạn thì mình thấy không đạt đâu bạn ạ,bạn làm tắt nhiều làm em rốt thực hiện động tác hời hợt.Vì vậy theo mình khi hl em rốt này các động tác cần phải rất khoát,và mạnh.thì cái uy mới cao.vì vậy ta nhìn động tác của hlv rất đẹp và con chó không bị động khi thực hiện các động tác HLV điều khiển..chúc bạn hl em rốt thành công:-bd

phamhuyhoang

Active Member
nếu nhìn hành động của hlv này thì ai cũng không có cảm tình nhưng anh ấy là hlv giỏi đó ^_^ nhìn con chó nghe lệnh một cách thuần thục như vậy là đủ hiểu mà ^_^ nhiều hlv có phong thái dứt khoát cứng nhắc nhưng con chó làm việc không ra đâu vào đâu cả

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Nhìn mặt gửi vàng, được đồng chí Kiên Thái Bình này huấn luyện thì OK nhất rồi, đồng chí này dạy cún khá tình cảm và con cún cũng rất chi có tình cảm với đồng chí Kiên này.

Hung.tinhyeu

Active Member
Hy vọng qua topic này Tony tìm lại được những người anh em bị thất lạc ngay sau khi rời vú mẹ.
Chỗ huấn luyện này có vỉa hè rộng của trường học thì phải, đối diện phía bên kia đường có một quán Karaoke và một quán nét. Thường ban ngày chỗ vỉa hè này có chiếc xe 4 chỗ đeo biển Hà Nội hay đỗ tại đó, nhìn thấy quen quen thôi, không biết có đúng không.

Mình xin mạo muội góp ý với bác nhé...vế tính nhiệt trong HL của bạn thì ok.Nhưng về thực hiện động tác điều khiển của bạn thì mình thấy không đạt đâu bạn ạ,bạn làm tắt nhiều làm em rốt thực hiện động tác hời hợt.Vì vậy theo mình khi hl em rốt này các động tác cần phải rất khoát,và mạnh.thì cái uy mới cao.vì vậy ta nhìn động tác của hlv rất đẹp và con chó không bị động khi thực hiện các động tác HLV điều khiển..chúc bạn hl em rốt thành công:-bd
Thực ra mình không phải người HLV trong hình, và thực sự mình cũng không biết làm thế nào để cái uy của mình nó cao như bạn góp ý, mặc dù mình rất muốn huấn luyện được một con chó đạt được những gì mình mong muốn. Nhưng nếu bạn là một HLV có nhiều kinh nghiệm thì mình rất mong rằng Bạn hãy post một đoạn clip về dạy chó của Bạn cho mọi người thưởng lãm có được không? Mong tin của Bạn.

minhcuong

Active Member
Xem video, mình nhận thấy bạn huấn luyện viên trong video này rất tâm huyết, đam mê và nghiêm túc làm công việc của mình. Có nghĩa anh ta luôn mong muốn chó của anh ta dạy tiến bộ, và đáp ứng kỳ vọng của chủ.

Tuy nhiên do thiếu dụng cụ bảo hộ huấn luyện cũng như phương pháp huấn luyện, nên cách dạy mang tính chất sáng tạo kiểu VN. Các động tác chắp vá, và đôi khi gây nguy hiểm cho huấn luyện viên. Mình nhớ không nhầm Festival VP năm 2008, HLV này đã biểu diễn ở Vietpet với tiết mục Rotter cắn lẵng hoa đi vào sân khấu rồi biểu diễn tấn công. Thay vì đuổi tấn công quân xanh, nó lại húc mõm nhầm vào ông chủ. Nguyên nhân rất có thể vì thường ngày, ông chủ tự làm quân xanh.

Để dạy chó bảo vệ thực sự nghiêm túc, một mình huấn luyện viên chưa đủ. Chưa kể yếu tố môi trường tập rất quan trọng.

Để minh hoạ cho vấn đề môi trường: có những con chó thường canh giữ tốt về ban ngày, nhưng lại kém vào ban đêm và phong độ, khả năng cảnh giác của nó thay đổi theo mùa, thời tiết, nhiệt độ, nóng ẩm.

Do đó để huấn luyện đủ bài, thì người ta còn dạy chó canh giữa và bảo vệ trong cả ban đêm sau khi đã tập thành thục tập trong ban ngày, trên thao trường rồi các môi trường địa hình khác nhau.

Ngoài ra còn có các loại hình canh gác: kiểu gác trong một khu vực nhỏ hẹp hay dạng đi tuần với chủ (patrol) hoặc bao quát một khu vực lớn....

Vấn đề bảo hộ an toàn cho quân xanh lâu nay vốn bị coi nhẹ tại VN. Không có bảo hộ tốt, quân xanh không thể tập những động tác phức tạp như chó vồ từ đằng sau, cắn bắp chân, cắn mạng sườn, cắn tay trái - tay phải.

Dụng cụ tập thiếu có thể làm hỏng hàm răng - lợi của chó. Ví dụ như trong video này, chó cắn vào thùng nhựa. Đúng ra nên kích để chó cắn vào vật dẻo và dai. Không nhưng phát triển cơ hàm, mà nó còn có tác dụng làm sạch răng của chó. Con chó chỉ vài ngày không được tập cắn sẽ rất nhớ, do vậy HLV thường lợi dùng điều này để bắt chó làm theo lệnh mình một lúc rồi mới thưởng chó nó tập cắn.....

Vài kiến thức góp ý - rất mong các bạn cùng xem xét mổ xẻ thêm.

ThanhTB

Member
anh minh cương nói đúng.em đồng ý với ý kiên của anh.xong anh thông cam cho hlv này vì không được học dạy chó chính quy ở trường lớp nào cả nên các đông tác đưa ra chó hiểu rất chậm.khẩu lệnh nhanh.dồn dập.kỳ quặc khó hiểu.đấy là dòng rốt dễ dạy nhất...ma em thấy hlv này mấy năm rồi vẫn biểu diễn loai này hay con này gì đó