• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

CLB Công Việt, Trĩ, Gà Rừng

dungseven

Member
xin hỏi Dũng chút, mình nhớ có bài viết của bạn bạn đã từng nói là nuôi công và trĩ khó lắm mà sao đến bài viết này bạn lại nói là nuôi công dễ hơn nuôi Yến :rolling eyes: ??? Mong bạn chỉ giáo và nhân tiện có thể viết một bài về cách chăm sóc cũng như cách chọn công và trĩ giống được không vậy??? Thân!
y mình nói nuôi công so với yến thì rễ hơn nhiều các chăm sóc cũng như tất cả về thức ăn ko cầu kỳ bằng nuôi yến bạn ạ.chứ mình không nói là nuôi rễ rễ.hic hic bạn hiểu sai ý mình rồi?chọn thì mình xin dấu nghề chút?còn về thức ăn ngoài nước uông ra?thì ăn cám chim là thức ăn chính?tiêm phòng ra cầm định kỳ>ngoài thức ăn chính ra bổ xung cho công các loại rau quả cây cỏ....tận dụng ốc bưu vàng,nhãi băm nhuyễn ra bỏ xung chất đạm cho công bạn ạ(lưu ý một chút là không bỏ thức ăn xuống đất công sẽ không ăn mà phải để vào máng vào chỗ nào sạch sẽ)

dungseven

Member
xin hỏi Dũng chút, mình nhớ có bài viết của bạn bạn đã từng nói là nuôi công và trĩ khó lắm mà sao đến bài viết này bạn lại nói là nuôi công dễ hơn nuôi Yến :rolling eyes: ??? Mong bạn chỉ giáo và nhân tiện có thể viết một bài về cách chăm sóc cũng như cách chọn công và trĩ giống được không vậy??? Thân!
y mình nói nuôi công so với yến thì rễ hơn nhiều các chăm sóc cũng như tất cả về thức ăn ko cầu kỳ bằng nuôi yến bạn ạ.chứ mình không nói là nuôi rễ rễ.hic hic bạn hiểu sai ý mình rồi?chọn thì mình xin dấu nghề chút?còn về thức ăn ngoài nước uông ra?thì ăn cám chim là thức ăn chính?tiêm phòng ra cầm định kỳ>ngoài thức ăn chính ra bổ xung cho công các loại rau quả cây cỏ....tận dụng ốc bưu vàng,nhãi băm nhuyễn ra bỏ xung chất đạm cho công bạn ạ(lưu ý một chút là không bỏ thức ăn xuống đất công sẽ không ăn mà phải để vào máng vào chỗ nào sạch sẽ)

Evolution

Member
Em gần đây thấy chợ tạm ở Kim Ngưu có mấy hàng chim cũng bán Công, không biết kiếm đâu ra mà nhiều thế. Có đất rộng rãi mà nuôi được 1 cặp Công thì thích quá

my_lucky

Active Member
cảm ơn vì đã chỉ giáo.........!

Đúng là với những người chưa biết gì về cách nuôi và chăm sóc cho Công như mình thì khó thật, thậm chí mình còn thấy là nuôi Công còn khó hơn...nuôi yến nữa:D.
Từ hồi còn bé bố mình đã dạy mình cách nuôi yến và nhất là yến đẻ nên mấy cái khoản chăm sóc yến mình cũng khá rành, hi vọng có dịp giao lưu cùng Dũng.Mình mê nhất là Hoàng Yến, không biết Dũng mê dòng nào ????

dungseven

Member
Đúng là với những người chưa biết gì về cách nuôi và chăm sóc cho Công như mình thì khó thật, thậm chí mình còn thấy là nuôi Công còn khó hơn...nuôi yến nữa:D.
Từ hồi còn bé bố mình đã dạy mình cách nuôi yến và nhất là yến đẻ nên mấy cái khoản chăm sóc yến mình cũng khá rành, hi vọng có dịp giao lưu cùng Dũng.Mình mê nhất là Hoàng Yến, không biết Dũng mê dòng nào ????
chào bạn a rất vui được làm quen với bạn đam mê yêu thú cưng thiên nhiên làm mình nhẹ người đi?giảm strees bạn ạ?về chim mình thích nhất yến và khuyên hai loại ấy nghe lưu hay lắm

my_lucky

Active Member
Về Yến, nhất là Hoàng Yến thì mình khá rành còn ngoài ra, như Vành Khuyên thì mình cũng mù tịt, chẳng biết một tý ti gì.Chắc đợt tới phải nhờ các cao thủ Chim chỉ giáo cho mấy bài cơ bản thôi...hi hi!

amykim

Chào Dũng. Mình ở Mỹ ĐÌnh cũng rất thích nuôi chim. Hiện mình đang nuôi cu gáy đẻ và yến hót. Mình vừa thu xếp được 8m2 để làm chuồng (dài 4m, rộng 1m, cao 2m). Chuồng như vậy có đủ điều kiện để nuôi công hoặc trĩ không bạn. Mình rất thích nuôi 1 đôi công hoặc 1 đôi trĩ.

truonggianghtv6

Chào Dũng. Mình ở Mỹ ĐÌnh cũng rất thích nuôi chim. Hiện mình đang nuôi cu gáy đẻ và yến hót. Mình vừa thu xếp được 8m2 để làm chuồng (dài 4m, rộng 1m, cao 2m). Chuồng như vậy có đủ điều kiện để nuôi công hoặc trĩ không bạn. Mình rất thích nuôi 1 đôi công hoặc 1 đôi trĩ.
Với diiện tích đó bạn có thể nuôi chim Trĩ thôi bạn à ( vì chim Công cần một diện tích lớn hơn, mà chiều rộng chuồng của bạn có 1m thì không ổn hỏng hết đuôi khi chin lớn).

amykim

Cảm ơn bạn nhé. MÌnh sẽ mua 1 đôi trĩ và nuôi kèm với chim khác vậy. Bao giờ có điều kiện thì mới dám mơ đến công vậy :(( :(( :((

nguyen dinh loc

Chào anh dũng. công nhà anh được ông chú ở vườn thú thủ lệ cấp giấy phép, chắc trên chân nó có đeo 1 vòng có mã số để theo dõi nguồn gốc và quá trình phát triển của chúng phải không anh?

trangphuong

Active Member
Chào các bác.

Công có đeo vòng có số cũng như trĩ và gà lôi, gà rừng ở Thái Nguyên có một trại cách nhà mình độ 2km, ai muốn tham quan tìm hiểu về các giống chim to, chim đẹp ....:D...kia thì có thể đi Thái Nguyên một chuyến và a lô theo số 0949510000 gặp mình, mĩnh sẽ làm hướng dẫn viên miễn phí 1h ok...
Đi các ngày trong tuần trừ thứ 7 và chúa nhật tại hai ngày này mình về han.
Thân chào các pan của chim to và chim đẹp..ka..ka..

phanhuy

rất đẹp ,anh Dungseven có biết anh Giáp ở Hànội không , anh ấy cũng nhiều chim quý ,các bác chơi hàng độc vây lên giao lưu với nhau thành lập hội để trao đổi nguồn Gen ,bọn em chơi gà chọi thỉnh thoảng cũng phải mang tận Hải phòng , nam định để cho nhẩy nhau đó , tiện đây giới thiệu luôn anh em một trang web chuyên về các loài chim . gà cảnh cao cấp vào đó các bạn tha hồ ngắm những con chim , gà có một không hai ở việt nam click tại địa chỉ www.vuonchimviet.com

Nếu bạn muốn tìm 1 đôi Gà Lôi Trắng, theo tôi còn có 2 cách khác bên cạnh nguồn của Dủng Seven
1- Ở Diển Đàn Aquabird đã có lần tôi thấy các bạn bên đó giới thiệu về 1 trại nuôi Gà Lôi Trắng khá nhiều, mà giá củng rẻ. Ở Thái Nguyên. Để tôi tìm lại bài đó gửi cho bạn tham khảo
2- Ở TP HCM có anh Trí chuyên kinh doanh các mặt hàng này. Tôi đã mua 1 đôi Gà Lôi Trắng của anh này cách đây 4 tháng. Có khó khăn cho bạn vì bạn ở phía Bắc, mặc dù anh Trí có nhận giao hàng toàn quốc. Bạn thử gọi xem sao ( cứ nói là anh Mạnh giới thiệu, dù gì tôi là khách hàng quen thuộc). Trí: mobile 0972303213
Chúc bạn tìm được đôi chim tốt
Duy Mạnh

chào bác. em cũng rất thick nuôi cặp cu gáy đẻ, và yến nữa. Bác ở chỗ nào mỹ đình, cho e xin địa chỉ và sdt em đến thăm đàn chim và mong bác chỉ giáo ít kinh nghiệm nuôi chim đẻ. Thank' bác. mail e: hoangviet_mtcn2010