• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chuyện buồn chẳng biết bao giờ hết !

anhbob

Member
Sáng nay đi qua chợ Mơ, mặc dù biết sẽ tắc đường nhưng hôm nay là chợ phiên nên mình cố tình đi qua, để được ngắm chó mèo. Thực ra nói là ngắm nhưng không thấy vui, vì đi qua những lồng chó mèo chật kín những bé mèo, bé chó nhỏ xíu mà buồn ghê gớm.
Có một lồng gồm khoảng 7 bé mèo nhỏ xíu và một bé chó con. Một bé mèo vàng đang xông vào rúc ti bé cún. Bé cún thì không hiểu vì mệt hay đói nên cũng chẳng có phản ứng gì. Nếu mà ở nhà mình thì sẽ thấy cảnh đó buồn cười lắm, nhưng mà ở đây thì chẳng buồn cười tẹo nào, chỉ thấy vừa buồn vừa thương ơi là thương. Ở một lồng khác, có một bé mèo trắng hơi xù, đang nằm ngước nhìn lên trời, lãng mạn lắm đó, nhưng mà...
Mình có thể làm gì được nhỉ? Chẳng gì cả. Đó có phải là mèo bị bỏ rơi đâu, hàng của người ta bán mà. Mình thì đương nhiên chẳng có tiền để đi gom hết mèo ở các chợ mèo về được. Vì thế mà thấy buồn và bất lực.
Bao giờ thì ở VN mình toàn những cửa hàng thú cưng như ở nước ngoài nhỉ?(giống trong phim ấy). Để mình vào đó được ngắm chó mèo yểu điệu, duyên dáng và thảnh thơi, sung sướng, không phải như một món hàng.
Chắc là còn lâu, lâu lắm chuyện đó mới xảy ra, vì quan niệm của người Việt mình vẫn coi chó mèo như là con vật nuôi, chứ không phải người bạn, có thể bán, ăn thịt nếu không thích nữa. Và buồn hơn là có cả những người yêu chó mèo nhưng phải là Tây cơ, chứ hàng "ta" thì..., chả đáng quan tâm.
I have a dream !!!!!!!!!!!

~yuki~

Member
Em đọc bài của chị mà thương quá chừng, đi đường thấy các bé mèo bị nhốt trong lồng, hom hem yếu ớt, em cũng thấy bất lực và xót xa qúa.

chuyện này đi đâu cũng thấy, lúc nào cũng đọc, thế mà vẫn tiếp diễn hoài, thật chả hiểu ra sao nữa. thôi thì đành chịu vậy, VN làm sao sánh với bên Tây được, người Tây người ta có dã man như người Việt mình đâu

meosg89

Người Vn mình thích ăn đồ ngoại, sống nhà Tây, mặc đồ Tây, học tiếng Tây, gia nhập WTO, nhưng cách sống, đạo đức, cư xử sao không học theo Tây.Sao không có bất cứ luật lệ nào ban ra để bảo vệ động vật.Cấm buôn bán thịt chó thịt mèo, còn bán vật nuôi thì phải được thông qua một cơ quan chức năng nào đó.Ở Vn sao bán tràn lan và mất vệ sinh.Rất dễ làm phát sinh dịch bệnh.Hy vọng 1 ngày nào đó, nhà nước ta nên như Obama để ý đến động vật 1 tí.

ngannhi89

Member
Hic ở HCM mình cũng vậy, cứ thỉnh thoảng lại chạy ra đường LHP ngắm chó mèo và thầm ước tự nhiên 1 ngày lũ chó mèo ở đấy đột nhiên biến về nơi có những người yêu chúng ( khắp VN thiếu gì người yêu chó mèo chứ, mỗi nhà 1 bé ), cho bọn buôn bán thú ở đó phá sản hết luôn @@

Ước gì...ước gì...huhuhu...

tinicat

Con người còn tàn sát lẫn nhau, bố hiếp con, con giết bố, anh em tương tàn... đủ mọi tội lỗi bất chấp luân thường đạo lý, thì làm sao có được sự công bằng cho con vật. Cuộc sống còn đầy rẫy những bất công! Nhưng không vì thế mà vội chán nản! Những người yêu động vật như chúng ta rất có thể làm nên 1 cuộc cách mạng về quyền được yêu thương, chăm sóc, coi trọng của động vật lắm chứ! Cùng cố gắng nhé, Vietpet!

Hành động trước nhất là hãy đem hết mèo của chúng ta đi thiến cái đã , đố các bạn vì sao .

tinhiep8082

Member
huyenhuong à! tư tưởng của bạn đầy tình thương thật đó nhưng hành động này mình thấy chẳng thấy tình thương tẹo nào. Tịnh thân cho bé thì mình ko bao giờ muốn làm.

Mình nghĩ chúng ta nên trao đổi nick và facebook account rùi lập 1 hội những ngươi` anti hành hạ chó mèo ( pets nói chung ) ... mình nhìn mấy cảnh ở LHP mình cũng ức chế lắm ...

Hôm nọ đi trên đường cơ, nhìn thấy cái ông kia chở đằng sau 1 cái lồng bằng lưới mắt cá như kiểu lồng gà ở quê ấy... trong đấy mấy chú cún nhung nhúc luôn , tây có ta có .. nó nhồi đến mức mà mấy cái miệng của mấy chú cún nhô hết cả ra ngoài cái lưới nhìn tội cực ... cái xe đi về hướng sân bay - chỗ cái đg` Bạch Đằng 1 đống (wán) quán thịt chó ... :cow: (wat the f* off) (?) mình nhìn mình chỉ (mún) muốn nhồi cái ông đó y chang như vậy xem ông ý có chịu nổi ko >"< tức thiệt tức luôn á.

ngudaymuon

Active Member
Chợ mơ, chợ bưởi, chợ Hà Đông đều thế....những món hàng được giơ lên chọn ngang chọn dọc, đau lòng, xót xa. Biết làm sao được khi cuộc sống của chính con người nhiều khi còn không đủ cái ăn, cái mặc. Mình giận nhưng không dám trách móc vì đôi khi cuộc sống của họ phụ thuộc nhiều vào chúng, họ không thể có điều kiện chăm sóc con của họ thì làm sao chăm sóc chó mèo được. tất cả cũng là vì cái đói, cái nghèo, cái sự chậm phát triển....đến bao giờ...???

luongngoc

mình có một em mèo tây lông xù màu trắng nhưng mình chả quan tâm tới điều ấy, mình yêu mèo dù là bất cứ là mèo nào

chúng ta hãy thiến mèo của chúng ta trước đi đã , nhất là các bé mèo ta . Mèo con cứ sinh ra miết mà chẳng biết số phận chúng rồi sẽ ra sao. Cho người ta thì đâu phải mình nuôi , mình biết sao được người ta nuôi nó thế nào hay lưu lạc về đâu , tốt hơn là thiến sạch , đau một lần còn hơn là cứ đẻ sòn sòn ra một lũ không thể nào quản lý được .

meomotdau

Member
chúng ta hãy thiến mèo của chúng ta trước đi đã , nhất là các bé mèo ta . Mèo con cứ sinh ra miết mà chẳng biết số phận chúng rồi sẽ ra sao. Cho người ta thì đâu phải mình nuôi , mình biết sao được người ta nuôi nó thế nào hay lưu lạc về đâu , tốt hơn là thiến sạch , đau một lần còn hơn là cứ đẻ sòn sòn ra một lũ không thể nào quản lý được .
Việc thiến mèo cũng có cái hay cái dở. Hãy tưởng tượng những nhà những nhà đẻ quá 2 con đều phải mang ông bố đi tịnh thân cả sao. ;;) . Hihi, hãy để mèo tự so sinh sản, chỉ thiến chúng khi cảm thấy thực sự cần thiết

ngudaymuon

Active Member
Việc thiến mèo cũng có cái hay cái dở. Hãy tưởng tượng những nhà những nhà đẻ quá 2 con đều phải mang ông bố đi tịnh thân cả sao. ;;) . Hihi, hãy để mèo tự so sinh sản, chỉ thiến chúng khi cảm thấy thực sự cần thiết
So sánh hay quá ta??? Vì đơn giản con người còn độc ác và không biết suy nghĩ hơn con vật, tốt nhất là mang đàn ông đi tịnh thân hết, loài người khỏi sinh sôi. Hãy để lũ mào thống trị trái đât này. :D