• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chuyển nhà và những khó khăn với mèo?

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Chào cả nhà, hôm nay mình lập topic này để xin hỏi về vấn đề giúp mèo hòa nhập với nơi ở mới, mong được các bạn đóng góp ý kiến để giúp 2 thằng mèo nhà mình có thể đến nhà mới mà không gặp khó khăn.

Trước giờ mình ở nhà riêng, trong ngõ, nhà sát nhau, mèo không xích, được thả nên mèo rất hay đi chơi chứ không ở riết trong nhà. Hiện mèo nhà mình 1 đứa 10 tuổi, 1 đứa 8 tuổi, tuy như thế là già nhưng 2 đứa vẫn rất khỏe và thường xuyên đi chơi. Tính tình hơi nhát, cả 2 đều sợ những cái gì mới, ví dụ như người lạ, mèo lạ, hay chỗ ở lạ chắc cũng sợ.

Mình rất lo mèo bỏ đi, hoặc rơi từ trên cao xuống vì nhà mới của mình là ở chung cư, vì vậy mình cũng có ý định sẽ rào lưới mắt cáo ở hành lang rồi nhưng vì chưa bao giờ chuyển nhà nên mong những bạn có kinh nghiệm sẽ giúp 2 đứa mèo nhà mình hòa nhập với nơi ở mới 1 cách nhanh chóng.

meoxau

Member
Hi Neko,
Không biết kinh nghiệm của mình có giúp gì được cho Neko không. Vì mình cũng vừa chuyển nhà từ quận 4 qua quận 10 được 2 tháng rồi. Lúc đầu thì mình chở 2 con Xấu Xí qua quận 10 chơi khoảng 4 tiếng 1 lần, làm 4 lần như thế, cách nhau 4 ngày. Tụi nó mới qua rất là tò mò, khám phá mọi ngóc ngách trong nhà, thậm chí leo trèo tùm lum còn làm bể đồ nữa. Có 1 ngày mình ở từ trưa đến sáng mai, dĩ nhiên là có Xấu Xí luôn, tụi nó mất ngủ ngày đó. Khi mình chở tụi nó về lại nhà cũ thì thi nhau ngủ li bì như chưa bao giờ được ngủ. À, Neko nhớ là mang đồ của chúng nó theo luôn nha: dĩa thức ăn, chén nước, đồ ăn, đồ chơi, cho tụi nó đỡ lạ đó mà.
Cách mình làm là như thế. Nên khi chính thức về nhà mới là tụi nó nhanh chóng thích nghi ngay. Xí không còn trốn trong góc nữa, Xấu thì giảm việc leo trèo khám phá.

Mình nghĩ Neko có 2 bé mèo thì khi đi chung với nhau chúng sẽ đỡ sợ hơn đó. Đừng lo lắng nhiều, chúng sẽ thích nghi thôi.

Phu Dung

Moderator
Hồi trước khi mình xây nhà, phải thuê một ngôi nhà khác bé hơn ngôi nhà cũ (dù sân rộng hơn) khi đó mình đem 2 đưa nhỏ đến nhà mới, xích vào chân giường gần tuần liền, sau đó thả ra trong nhà (luôn khoá hết cửa nẻo). Sau hơn 1 tháng mới để nó ra sân có sự giám sát của mình. Nhờ nhà thuê có tường và cổng rất kín và rất cao bao bọc nên cũng có an tâm khi thả nó ra. Sau độ 2 tháng thì chúng nó sống tự nhiên như ở nhà. Đến khi trở lại nhà mới thì lập lại qui trình đó.

Điều quan trọng là những lúc nó thấy bất an về môi trường mới lạ, bạn phải luôn có mặt để an ủi nó, để nó yên tâm là bạn luôn bên nó, nó vẫn có bạn, không hề bị bỏ rơi. Như thế chúng nó trấn tỉnh rất nhanh.

Ở nhà mới phải hạn chế những tác động như người lạ đến nhà, ồn ào, đông người ... làm chúng nó hoảng. Phải nhớ luôn đóng kín cửa nẻo, rào lưới những chỗ nó có thể chui ra, nhất là những chỗ cao có thể nguy hiểm vì té ngã.

ngudaymuon

Active Member
Bạn không cần phải quá lo lắng đâu, nhà lạ nhưng quan trọng là chủ không lạ. :D. Hj` đùa thế thôi chứ hai bé thì chúng cũng thích nghi nhanh thôi mà. Hôm mình xin hai nhóc về cho mẹ, hai nhóc cũng lớn rồi nên khi về nhà hơi lạ. hai nhóc chui tọt vào gầm giường ngồi thu lu cả ngày ở trong đó, ăn cũng không ra. Bế bồng âu yếm thì không sao cứ thả ra là chui tọt vào gầm. Mình đóng kín cửa không cho bé đi ra khỏi nhà, sợ bé đi chơi. :D chỉ mấy ngày sau hai nhóc đã quen nhà, giờ thì phá phách quậy chẳng kém gì mót và béo ở nhà rồi.

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Cám ơn cả nhà nha! Mình chỉ lo nhất là chuyện bọn nó sợ quá lại chạy biến mất thôi, nhưng mình sẽ xích bọn nó lại ít ngày, Mèo Ú đã 10t nên giờ cũng thường ở trong nhà, còn Mes thì vẫn hay lang thang đi đánh nhau với con mèo đầu ngõ, giờ chuyển chỗ mới, mình thấy có một điều an ủi hơn 1 chút là từ giờ Mes sẽ không phải con thằng mèo đầu gấu hàng xóm nữa, sẽ không còn đánh nhau, không còn bị sưng ở chân nữa:). (con mèo kia rất gấu, y như chó ấy, ai đi qua nó cũng đuổi theo cắn, chưa bao giờ mình gặp thằng mèo nào gấu thế >_<).

Thay mặt Ú và Mes cám ơn mọi người 1 lần nữa nha!

Cubin

Member
Bạn không cần phải quá lo lắng đâu, nhà lạ nhưng quan trọng là chủ không lạ. :D. Hj` đùa thế thôi chứ hai bé thì chúng cũng thích nghi nhanh thôi mà. Hôm mình xin hai nhóc về cho mẹ, hai nhóc cũng lớn rồi nên khi về nhà hơi lạ. hai nhóc chui tọt vào gầm giường ngồi thu lu cả ngày ở trong đó, ăn cũng không ra. Bế bồng âu yếm thì không sao cứ thả ra là chui tọt vào gầm. Mình đóng kín cửa không cho bé đi ra khỏi nhà, sợ bé đi chơi. :D chỉ mấy ngày sau hai nhóc đã quen nhà, giờ thì phá phách quậy chẳng kém gì mót và béo ở nhà rồi.
Hix ..Chả bù cho thằng béo nhà em, lúc em mới đem nó về tới nhà thả ra là nó đã phi ngay lên giữa giường nằm thẳng cánh đánh 1 giấc rồi. Rồi đến tối là đã lân la leo lên đùi mẹ em nằm co quắp, sang hôm sau nhà em có khách là đã tớn lên ra đứng cạnh khách như thân quen lắm rồi không bằng ấy. =.= . Nó rạn người quá đâm ra chủ lại sợ nó bị bắt =.=. Vì ai nó cũng xớn xác ra tỏ vẻ thân mật, đáng yêu. Trong khi chủ nó là em đây thì bị nó cắn, nó cấu xé hành hạ suốt ngày :|