• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chuyến sinh nở kỳ lạ của mèo mẹ

Câu chuyện này tớ đã post trên blog cá nhân, sau đó khi tham gia vào diễn đàn, thấy bạn à méo có bài "Beo đẻ và những điều kỳ lạ" hay quá, tớ cũng bon chen post câu chuyện này. Trước hết, P/S riêng cho À méo cái này: ngày còn mèo mẹ của mèo mẹ nhà tớ bây giờ, tên là Đại Thú (tớ hay đặt tên buồn cười hoặc vớ vẩn cho mèo lắm :">), mỗi lần đẻ là y rằng lôi kéo bằng được tớ hoặc thằng em trai tớ vào...trông! Nó cứ nhìn mình kiểu cầu xin tha thiết, thương cực. Ngồi chờ nó đẻ mấy đứa mỏi nhừ, định đi ra thì ngay lập tức, nó cũng nhong nhóng chạy khỏi ổ - mặc dù đang sinh hạ dở dang, 1 bé mèo con còn đang lửng lơ...hic...Thường là mèo rất kín đáo và giấu con, nhưng vài con mèo hay thích có người ở bên cạnh động viên an ủi lắm, nhất là người thường xuyên gần gũi chăm sóc ấy.
Còn sau đây là câu chuyện về mèo nhà tớ, sinh hạ 5 bé hôm 20-10 ấy;
"...Đêm. Thấy mèo mẹ ngồi ngoài sân…ngắm trăng, mình ra gọi vào nhưng chạy mất, một lúc sau vào kêu meo meo rất ư là dịu dàng, mắt long lanh;;). Dạo này mèo mẹ dữ dằn lắm, chắc sắp sinh đây, nên yếu hẳn:(. Đoán vậy.

Khuya. Đang thiu thiu thì nghe tiếng gừ gừ, mở mắt ra thấy mèo mẹ mắt tròn xoe nằm dưới chân giường:love struck:, mèo kon (tên là Bé Xít, vàng ươm chân trắng, đuôi ngắn ^^) đang mon men lại gần mà bị mèo mẹ doạ dẫm. Thì vẫn từ đợt mang bầu ấy, mèo mẹ cứ không cho mèo kon lại gần, toàn đánh thôi:time out:. Ngẫm một hồi, mình vén màn cho mèo mẹ chui vào :)P). Đây là điều rất lạ vì mèo mẹ khó tính lắm:blusshing:, chẳng bao giờ bắt vào chăn được (^^), thế mà đêm qua lại mon men chui vào nằm tròn ủm mượt mà cạnh chân. Hic, nhưng mà bụng mèo to lắm ý, mình chỉ sợ đạp vào bụng thì toi, nên không an tâm, lại đành vén màn đẩy mèo mẹ ra, bắt mèo kon vào.(mèo kon thì khỏi nói, lúc nào cũng sán sít lại với người, có đêm không cho vào ngủ cùng còn chạy loạn quanh giường, cào, kêu, cắn, gặm chân, húc màn…đòi vào bằng được:blusshing:).

Ngủ được chừng 1 tiếng thì lại thấy mèo kon đòi ra:suprise:, sợ quá phải cho ra vội (vì sợ nó lên cơn đi vệ sinh^^). Ai ngờ, nhìn kỹ thì thấy mèo mẹ đang ngồi dưới…gọi:)]! Mèo kon vừa phi xuống, mèo mẹ lại gần liếm láp âu yếm :kiss:(sau cả 1 time dài hắt hủi hằn học với mèo kon, không ăn cơm chung, không ngủ chung, cứ thấy mèo kon là gườm gườm và…tát trộm!). Mèo kon sau bao nhiêu ngày mới được mẹ kưng nựng nên thích lắm (=^.^=).Được một hồi thì mèo mẹ…cắn cổ lôi đi:sick:! (ai nuôi mèo đều biết cái cảnh mèo mẹ tha con đi như nào rồi nhé!:straight face:) Điều đáng nói ở đây là mèo kon đã…hơn 4 tháng tuổi, cũng nhớn fết rồi, nặng ra trò:cow:. Thế mà mèo mẹ cứ cố gắng gặm nhúm lông ở cổ xách đi, hic:(, bụng thì to tướng, đi một mình đã vất vả, nên mèo kon cứ gọi là bị lôi xềnh xệch, kêu ré lên thảm thiết:((. Mình ở trên giường, đang cơn nửa ngủ nửa tỉnh, chỉ biết kinh ngạc nhìn theo, lại còn buồn cười nữa:)). Trông cái cảnh ấy rõ là có một không hai: một cô mèo mẹ nặc nè vác cái bụng chửa to đuềnh tha lôi cô mèo kon bằng cái cách kinh điển của loài mèo…lên nhà kho:D. Đến đầu cầu thang thì hình như mèo kon tuột ra chạy mất (chắc nó sợ mẹ nó làm gì đau, dạo này bị đánh suốt mà:p), thấy mèo mẹ phi theo đuổi…tóm lại:nailbitting:. Chỉ bật đèn ngủ, hơn nữa mèo đã lên cầu thang nên mình không theo dõi được nữa, chỉ nghe loạt xoạt trên nhà kho (mình đã dọn sẵn ổ cho mèo mẹ rồi;)). Yên tâm đi ngủ…trong cơn mơ, thấy nhà có thêm 5 mèo kon…oa oa…>:D<

Sáng sớm. Thằng em trai gọi ầm lên “Mèo đẻ rồi chị Thảo ơi!”:eek:h go on:. Hé, phi ra khỏi giường liền, không uể oải như mọi khi. 1, 2,3…được 3 đứa rồi:D! Nhìn mèo mẹ mệt mệt thương ơi là thương. Mèo kon (Bé Xít) cứ ngồi ngoài nhìn mẹ sinh em bé, trông ngố và ngộ lắm ý. Lúc mình mang cơm và sữa lên cho mèo mẹ, thì đàn đã thêm 2 đứa nữa, thật là kỳ tích, há há:smug:.Bé Xít cứ đòi bon chen vào nằm cùng ^^, lóng ngóng vụng về:p. Chắc nó thèm hơi mẹ, thèm cả hơi sữa mà 5 đứa em nó đang bú chùn chụt nữa;;). Mèo mẹ dịu dàng hẳn, nhìn nó âu yếm, ngoan ngoãn cho mình vuốt ve (động viên), lại còn cố gồng mình nhẹ nhàng để không đè vào bầy con đang ngo ngoe…Mình và thằng em đã nghĩ tên cho chúng nó từ trước rồi. He he, toàn tên ở nhà thôi, bắt chước các cụ gọi tên xấu cho dễ nuôi mau lớn:). Cái đứa đầu, lông màu xám vàng, sẽ tên là Bé Mầm:love struck:, đứa thứ hai xám đen, tên là Bé Míu:-", đứa thứ ba tam thể, nhiều trắng, đặt là Bé Xèo:blusshing:, đứa thứ tư màu xám tro là Bé Xíu:cool:, đứa út, màu tam thể gần giống mèo mẹ, tên là Bé Kõn:D. Tất cả đều chân trắng, yêu ơi là yêu nhé! Mèo mẹ vĩ đại quá!"

Hi, yêu mèo mẹ cực!

à méo

Member
hihi. Cảm ơn bạn vì bài viết chia sẻ rất thú vị! Trông chúng nó nằm xếp lượt như cá mè bú mẹ rất trật tự nhá :X Yêu ghê! Được cái mèo ta đẻ nhiều nhỉ, những 5 đứa lận! Con mèo ta nhà tớ hồi trước đẻ cũng được 5 đứa, trông như một chùm nho ý :p
Đúng là nếu mình gần gũi với động vật và chịu khó trò chuyện với chúng như với người, chúng nó cũng cảm nhận được thật!
Chúc mừng bạn nhiều nhiều!! ^^ Mèo nhà tớ mở mắt rồi đấy :D

nguyen thu tra

Mèo nhà bạn giống nhà tớ cực ý, nài nỉ van xin thế nào cũng ko lôi được nó vào chăn, hôm nào nó hứng lên thì nằm cho 1 tí cạnh mình, nhưng phải vuốt liên tục, mỏi cứng cả người mà ko dám trở mình, nếu ko nó thấy mình cựa quậy là nó té luôn. Lúc nó đẻ cũng cứ đòi phải ngồi nhìn nó, có lần tớ ngồi canh lâu buồn ngủ quá liền cho cái hộp xuống chân giường rồi lên đi ngủ, má ơi, nó tha cả con nó mới đẻ lên gần sát mặt mình, rồi cứ ngửi ngửi hít hít mặt mình. Lại phải gà gật ngồi canh. Bố tớ thì 1 lần vứt nó xuống bếp cho tự nó đẻ trong hộp, thế mà cứ lên cầu thanh là nó lõn tõn chạy theo, cuối cùng bố tớ phải kê ghế ngồi đọc báo cạnh cái hộp nó mới chịu yên thân mà đẻ. Buồn cười nhỉ!
Chả bù ngày xưa em mèo cũ, đẻ giấu giếm như sợ ai cướp, toàn leo nên gác xép cao tướng, con nó được 2 tháng lớn tướng tớ lọ mọ trèo mãi mới lên được để bắt con nó xuống cho ăn cơm và chơi cùng thì nó gầm lên rồi tha con lên, ngậm con trong miệng rồi bám vào cửa leo lên, có lần rơi cả con, may mà ko chấn thương sọ não, hic, khó tính vật vã!

phù, mèo mẹ của mình thì có ăn cắp con nó mang đi nó cũng chả để ý. hé mắt ra nhòm > thấy mèo con bị ăn trộm > kệ, ngủ tiếp =)) thế mà lỡ tay làm mèo con ré lên 1 cái ( đã giật mình bịt mõm mèo con lại rồi ), thế mà con mèo mẹ tai thính kia đã "vù" ra chỗ tớ. tớ giấu mèo con sau lưng ( trêu mèo mẹ ) thì mèo mẹ chạy quanh nhà, chui vào từng cái xó để tìm, rất tỉ mỉ nhá, vừa đi tìm vừa kêu "meow meow" gọi con. tất nhiên mèo con bị tớ bịt mõm lại thì sao mà kêu trả lời =)) cuối cùng tìm mãi không ra, nó quay lại chỗ tớ "gừ gừ" rên rỉ. thế là tớ trả mèo con lại, con mèo mẹ mừng húm ... gặm cổ con mèo con mang về ổ :) thấy tình củm chưa ?

có lần mèo mẹ nhảy lên giường chơi, nhưng giường cao quá, mèo con lại không biết đi, thế là mèo con cứ nằm kêu la gọi mẹ. con mèo mẹ nhảy xuống, vào ổ vuốt ve, xong lại lên giường. mèo con lại kêu, mèo mẹ lại xuống. đến lần thứ 3 ( 4, 5 tớ không nhớ rõ ) thì con mẹ đứng tần ngần 1 hồi ( nó nghĩ cái gì đó ), cuối cùng quyết định tha mèo con lên giường cùng mình =)) chỉ tội giường cao, mèo mẹ nhảy lên, rơi luôn con mèo con ... :) cũng may 2 mẹ con nhà nó đáp đúng vào đống chăn gối đang ngổn ngang, không thì chắc con bé ( con mèo con là g ) vỡ sọ mất. đây là ảnh chúng nó, các bác nhận ra chớ: ( mẹ ôm em dịu dàng ) > ảnh này mắt "mẹ" nửa nhắm nửa mở, chứ không phải "mẹ" có vấn đề về mắt đâu nhá/2. ảnh cũ rích, từ lúc mẹ chưa đẻ em cơ: ( mẹ bị các chị cho hóa thành nhộng ( thế mà vẫn ngủ =)) )

à méo

Member
=)) =)) Bạn khoai thật là.....nghịch quá cơ! Tòan lôi các em ra bắt nạt thế mà chúng nó cũng chịu được! Lại còn trêu cả mèo mẹ, bắt nạt mèo con nữa! Đúng là "trẻ không tha già không thương" ! :)) Bọn mèo nhà bạn đúng là ngoan số 1 đấy. Hiền quá sức! >__<

=)) buồn cười thật đấy, vì thế mà tớ cứ ngắm chúng nó cả ngày k chán. chúng nó cò nhiều hành động buồn cười lắm ý. Mèo nhà bạn Khoai yêu nhể, hihi, bị quấn tròn úm thế kia mà vẫn say giấc ^^ mà ôm con tình củm thế. Ôi, tớ yêu các em mèo!!!