• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chuồng thả chim tại Việt Nam

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Mình mới sắm 01 cái chuồng thả chim đến từ Trung Quốc, tuy hơi nặng một tí nhưng trông rất "Pro" :) :

Cửa cho chim vào từ bên trên (có chốt gỗ):

Cửa thả chim có 2 chốt gài:

Tấm ván lót đáy chuồng thả có thể kéo ra vệ sinh:

Chuồng này có thể xếp gọn lại để dễ vận chuyển sau khi thả xong chim:

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Giỏ thả chim made in Vietnam

Còn đây là Giỏ thả chim made in Mario vo -Vietnam :-bd.

Từ 1 cái giỏ đệm bình thường, bạn mario vo đã cải tiến thành giỏ thả chim đầy sáng tạo :-bd trông thật đẹp mắt, thoải mái cho các chiến binh =D> và tiện lợi khi vận chuyển :-bd!

Bên trong có vỉ nhôm kẽm lót đáy:

trantantai

Active Member
Anh Vỹ cho biết giá là bao nhiêu, nêu em muốn mua một cái nữa thì sao? anh giúp em được không? liệu em có thể coi mẫu kĩ hơn để tự thiết kề cái tương tự được không? Hy vọng sang năm anh em mình có người có xe đi thả chim khi đó những chuồng này rất hữu ích ha anh

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hiện nay, anh chỉ thấy có 2 cái ở Việt nam thôi: 01 cái ở căn cứ big-pic và 01 cái ở căn cứ cuongnamxuong :) còn những cái khác thì hiện đang ở Đại Lục :)!
Em muốn xem mẫu thì đơn giản thôi, thứ 7, chủ nhật offline 12 thì anh mang ra cho tham khảo rồi về tự chế tạo nhé :-bd !

Anh bigflowerhorn cho biết giá là bao nhiêu, nêu em muốn mua một cái nữa thì sao? anh giúp em được không? liệu em có thể coi mẫu kĩ hơn để tự thiết kề cái tương tự được không? Hy vọng sang năm anh em mình có người có xe đi thả chim khi đó những chuồng này rất hữu ích ha anh

Wo Pro quá anh Vĩ, đẹp thật, thấy là mơ, em cũng có 01 cái dự định post lên mà nhìn thấy cái này không dám post nữa rồi

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Có gì đâu em, vui là chính mà, em cứ post hình lên đi em >:D<!
Cái chuồng thả của anh mua đẹp thì có đẹp nhưng hơi nặng và khi chở bằng xe gắn máy nhiều người nhìn quá :D! Đôi khi các chiến binh còn thò đầu lên nhìn người ta nữa :p :D !

Post hình lên đi em :-bd !

Wo Pro quá anh Vĩ, đẹp thật, thấy là mơ, em cũng có 01 cái dự định post lên mà nhìn thấy cái này không dám post nữa rồi

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Mình mới sắm 01 cái chuồng thả chim đến từ Trung Quốc, tuy hơi nặng một tí nhưng trông rất "Pro" :) :

Cửa cho chim vào từ bên trên (có chốt gỗ):

Cửa thả chim có 2 chốt gài:

Tấm ván lót đáy chuồng thả có thể kéo ra vệ sinh:

Chuồng này có thể xếp gọn lại để dễ vận chuyển sau khi thả xong chim:

cái này theo em đi bằng xe hơi thì rất tuyệt,còn xe mái mà ra được khỏi nhà em thấy ngại chết đi được,từ lúc lao vào bồ câu mua đồ lộn xộn ai cũng nói thằng con ông chủ này rãnh ko gì làm nên nuôi bc đó mà.potáy.com rồi

nhocsport

Member
chuồng đẹp qua a ơi.cho e hỏi cái chuồng này a mua bao nhiêu tiền vậy?và mua ở đâu?thanks

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hàng này cũng thuộc dạng hàng chưa phổ biến nên không có nhiều, người ta cũng để lại với giá hữu nghị tượng trưng thôi vì giá gốc mắc hơn giá bán 200.000VNĐ :D.

Anh bigflowerhorn cho biết giá là bao nhiêu, nêu em muốn mua một cái nữa thì sao?
chuồng đẹp qua a ơi.cho e hỏi cái chuồng này a mua bao nhiêu tiền vậy?và mua ở đâu?thanks

trantantai

Active Member
Mai thứ 7 em ra 12 Luỹ Bán Bích anh cho mọi người xem nhé, muốn xem tận mắt bắt tận tay luôn. Mai có ai đi offline xem cái lồng thả của anh Vỹ thì ghé quán 12 nhé, mong không có chuyện đột xuất,

xamtac

Member
Anh Ví sắm cái chuồng thả chim này độc qua :D ,mai mốt ae DD sẽ bớt mệt rồi :)) ,em đại diện ae DD thanks anh ,tập huấn chim bc thì gởi anh Vĩ nhe =)) , đúng không anh Vỉ ? chắc chuồng nay chứa được nhiều con à .

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Kỳ vậy em, anh smp chuồng mà mọi người bớt mệt là sao :thingking: :D? Huấn luyện chim là thú vui của dân chơi chim "bay" mà :thingking: ? Mà hình như em chơi chim kiểng là chính mà đúng không, sao đại diện dân chơi chim "bay" được :thingking: :D ? Và một điều nữa là chim ai thì người đó đào tạo thì mới có hứng chứ :D!

Nuôi chim đua có 2 thời điểm làm say lòng người đó là "cái nhìn" các chiến binh xuất phát, cách bay, cách định hướng của chúng và cảm giác "chờ đợi" chúng về tại căn cứ, nhất là nhìn thấy chúng hạ cánh xuống căn cứ tuyệt vời :-bd ! Và ít khi nào mình có được 2 cảm giác cùng lúc :D , hoặc là đi thả hoặc là ở nhà chờ chỉ chọn được một thôi! Mình thì thích cái cảm giác thấy chúng bay hơn :love struck: nhất là vị trí cất cánh có tầm quan sát thoáng đãng !

Cái lồng thả này chứa khoảng 20 chiến binh, tốt nhất khi đi tập huấn bằng xe hơi hay những dịp đi offline. Yên tâm đi, mình kiếm thêm 2 -3 cái nữa, sắp tới nếu có offline nhìn sẽ hoành tráng hơn :D !

Anh sắm cái chuồng thả chim này độc qua :D, mai mốt anh em diễn đàn sẽ bớt mệt rồi :)) , em đại diện anh em diễn đàn thanks anh, tập huấn chim bồ câu thì gởi anh bigflowerhorn nhe =)) , đúng không anh bigflowerhorn ? Chắc chuồng nay chứa được nhiều con à !

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Loại chuồng thả này rất tiện lợi khi đi xe du lịch, hiện mình sử dụng 3 kích cỡ: 50cm, 60cm và 80cm.

Cái này xem được hà nha , chổ nào bán vậy anh , nhìn thích hợp đem thả chim ở VN hiii

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu

Chuồng thả Trung Quốc này không thích hợp lắm taitainunu ơi! Quá to và sườn bằng nhựa không chắc chắn bằng chuồng gỗ, không thích hợp đi xe máy :shame on you: !

seal203

Member
Dựa vào chuồng gỗ của anh Bigflowerhorn mình đã cùng anh em cơ khí trong Cty làm chiếc chuồng này bằng Inox với 1 số cải tiến nho nhỏ :
1. Cửa chuồng chỉ làm 1 cửa nhưng có thể mở rộng và nhỏ dựa vào cơ chế lồng nhau của các ống tròn Inox giúp tiết kiệm diện tích và tiện lợi khi sử dụng (Giống kiểu cửa chuồng Inox mà bạn ChanPG đã post lên )

mở cửa :

2. Bốn mặt mình bịt kín bằng vải bố không làm cửa hông nên khi xếp lại rất gọn và nhẹ :
Mở ra :

xếp lại :

Cây chống cho chuồng bung lên mình không làm nguyên khung như chuồng nguyên bản mà chỉ làm dạn chữ y, vẫn đảm bảo chắc chắn và sẽ giảm trọng lượng của chuồng.

Chuồng này chỉ nặng độ chừng 3-4kg rất thoải mái kể cả thả bằng xe máy.

Mặt đáy mình chưa mua đồ như sẽ dùng tấm alu làm tấm hứng phân (rãnh phân mình đã tạo sẵn), và mua 2 cái quay nón bảo hiểm làm đồ gài lại nữa là xong. Ngày mai mình sẽ rửa chuồng bằng chuyến tất cả chiến binh lên mộc bài.

seal203

Member
......xuất phát, cách bay, cách định hướng của chúng và cảm giác "chờ đợi" chúng về tại căn cứ, nhất là nhìn thấy chúng hạ cánh xuống căn cứ tuyệt vời :-bd ! Và ít khi nào mình có được 2 cảm giác cùng lúc :D , hoặc là đi thả hoặc là ở nhà chờ chỉ chọn được một thôi!
Muốn đạt khoái cảm 2 lần cứ ôm máy em 2 lông đi phan thiết rồi sẽ được thôi vì cả tuần chúng mới về mà lo gì lúc đó lại phong chúng làm thần đồng :D