• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chuẩn bị cho việc nhập beger hà lan về vn

bưởi

Member
Để chuẩn bị cho công trỉnh xây đựng đàn Beger mang quốc tịch VN. Bưởi bắt đầu xúc tiến kế hoạc đưa giống chó đặc biệt thứ hai vào VN :Beger Hàlan.

designxvn

Member
Bên Pháp có dòng : Belgian Sheepdog ko bác bưởi ơi .

Em thấy em này cũng tuyệt lắm ... Nó có xuất xứ từ Bỉ

designxvn

Member
Ko phải đâu bạn ơi, nó họ hàng với nhau thôi nhưng mà khác đấy.

Nó là Belgian Sheepdog cũng của Bỉ

tran van hoan

Active Member

em này có bộ lông tuyệt quá . chăm xóc bộ lông này chắc cũng kỳ công lắm bác nhỉ . nhìn trông đẹp và thông minh , lần đầu tiên được nhìn thấy !

vừa vào tìm hiểu giống này có thêm cả màu này nữa cũng đẹp , giống này vừa đẹp vừa trông thông minh nhìn bộ lông trông giống Collie

Em trích lại một đoạn giới thiệu thông tin về các nhánh của chó Béc Bỉ của Bác Minhcuong cụ thể như sau:

Belgian Sheepdog hay chó chăn cừu Bỉ gồm 4 phân nhánh nhỏ:

Tervuren: màu lông giống với Malinois nhưng lông dài.

Groenendael: hình thức giống với Tervuren, nhưng màu lông đen tuyền.

Laekenois: Cơ thể, khung xương giống Malinois, nhưng lông rậm, xoăn.

Về tính cách, năng lực thì Malinois, Tervuren, Groenendael, Laekenois là gần tương tự nhau. Tuy nhiên Malinois lông ngắn, màu sáng nên có lợi khi hoạt động cường độ cao, hoặc trong điều kiện nắng nóng, ẩm thấp: ít bị mệt sức, không bị bắt nắng. Chăm sóc Malinois cũng nhàn hơn cả, chả cần phải trải lông hay lo bị hôi.

Bác Manty cũng có một con chó nghe nói là rất giống đặc điểm của Groenendael. Nhưng mình đoán nó có thể là GSD đen.

Mr.B

Member
bác ơi dòng Belgian Sheepdog hay là dòng bác Bưởii định đưa về ạ . em cũng rất muốn chiêm ngưỡng dòng Belgian Sheepdog

nó là dòng này anh Hoan ạ, ko phải dòng lông dài như ảnh trên

designxvn

Member

nó là dòng này anh Hoan ạ, ko phải dòng lông dài như ảnh trên
Dòng này thì ko phải rồi bác ơi :D màu đen thôi. Con đen trên ảnh mình nhìn thấy ở vn cách đấy gần chục năm rùi.

Theo mình đc biết thì dòng Belgian Sheepdog chưa có ở vn đâu.

con đen lông ngắn ấy là con Phedo đang ở Quảng Ninh, trước thuộc sở hữu của anh Hoàng, nay thì đã chuyển chủ. nó là con chó được đánh giá nghiệp vụ tốt, tụy nhiên không phải chó giống, lại càng không thể nói đó là belgian.

tran van hoan

Active Member
dòng này thì ko phải rồi bác ơi :d màu đen thôi. Con đen trên ảnh mình nhìn thấy ở vn cách đấy gần chục năm rùi.

Theo mình đc biết thì dòng belgian sheepdog chưa có ở vn đâu.

dòng lông dài nhìn mới đã và lạ . Mặt thì nhanh nhác giống malinois lông thì gần giống collie , nói chung nhìn rất đã mắt .

emily_vn

Member
Con lông dài màu vàng hình như là Belgian Tevuren chứ nhỉ? Còn con đen là là Black GSD thôi, bác Thuấn Hải Dương đã nói về nó rồi mà.

bưởi

Member
có ai biết thông tin về bán chó con giống này thông tin minh với nhé!
*
Các hình trên là :
a/ con màu đen hình cuối là Begger Đức (GSD đen tuyền ,đối lập vơí GSD trắng bông ).
b/ Con lông dài màu đen hình trên cùng là Begger Bỉ Groenendael (belgian sheepdog )
c/ Con màu vàng là Begger Bỉ / Tevuren

Các giống này đèu có thể tìm được ở Pháp và ở Bỉ .

Cả ba giống này đèu không phải Begger Hà Lan /.

bưởi

Member

Có bạn ạ .Bọn này cũng làm việc cảnh khuyển khá nhiều . Trông hắn có vẻ quí phái nhưng khi tấn công ...cũng man dại chẳng kém gì thằng Mali.

Anh Bưởi a, cho em hỏi môt con Tevuren về đến VN khoảng bao nhiêu không ah. Hôm nay em vừa chạy qua nhà anh Hoan để nhờ anh ấy hỏi anh giúp em nhưng tiện đây cho em hỏi luôn vậy. Em định sẽ nhờ anh bắt cho một cặp để phát triển dòng này. Vì giá cả không tiện nói trên diễn đàn vì thế anh gửi giúp em vào email theo địa chỉ này nhé: visafocus@yahoo.com
Em cảm ơn anh trước ạ!

Mit2011

Member
Anh Bưởi a, cho em hỏi môt con Tevuren về đến VN khoảng bao nhiêu không ah. Hôm nay em vừa chạy qua nhà anh Hoan để nhờ anh ấy hỏi anh giúp em nhưng tiện đây cho em hỏi luôn vậy. Em định sẽ nhờ anh bắt cho một cặp để phát triển dòng này. Vì giá cả không tiện nói trên diễn đàn vì thế anh gửi giúp em vào email theo địa chỉ này nhé: visafocus@yahoo.com
Em cảm ơn anh trước ạ!
Ái chà.. "đại gia" Hòa có tính đến việc lắp máy lạnh cho chó không... lông dài thế này mùa hè chắc sẽ mất cái máy lạnh 1 ngựa đó... săn sóc lông không được dùng Lactosit đâu đấy nhé....:D:D:D

Anh Bưởi ơi!anh có ảnh của Becgie Hà Lan không ạ?a post lên cho mọi người chiêm ngưỡng với ạ?