• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho mình hỏi bé mèo này là mèo loại gì, giá cả tầm bao nhiêu?

mình đang băn khoăn qusa, mong các bạn hiểu biết về mèo xem giúp
mình cám ơn csac bạn nhiều:)

bạn kick vào để xem hình to nhé

9669_9669

Member
Bé này hình như là mèo lai giữa lông xù và mèo ta hay sao ý.Lông em ý ko được dài lắm.Nhưng mình cũng ko chắc vì em ý còn bé mà.

bạn làm ơn chỉ giúp mình cách phân biệt mèo Nga, mèo Anh giùm mình với, thế nào là thuần chủng, đặc điểm mèo Anh, Nga thuần chủng với;)

ko phải lai giữa mèo tây và mèo ta đâu bạn ạ, vì mình nhìn thấy bố mẹ chúng rồi, lông dài lắm:worried:

[Thảo]

Về giống thì có thể là Domestic Long Hair. Còn xuất xứ từ nước nào thì mình không rõ. Nếu là pure breed thì lúc bạn nhận mèo về người ta sẽ cấp cho bạn giấy đăng ký/chứng nhận ghi rõ là giống gì. Mèo lông dài còn có thể có tổ tiên là mèo thuần chủng lông dài như mèo Ba Tư hoặc mèo Angora mix với mèo lông ngắn.

Hiệp hội Cat Fancier's Association (CFA) chấp nhận 40 dạng mèo thuần chủng. http://www.cfainc.org/breeds.html
Trong đó xuất xứ từ Anh và Nga có:
- British Shorthair (Mèo Anh lông ngắn)
- Burmese (lông ngắn)
- Russian Blue (Mèo Nga xám xanh), một số nơi chấp nhận mèo Russian White/Black.
- Scottish Fold (Mèo Scot tai cụp, lông trung bình)
- Siberian (lông dài, khổ người to cao, chắc nịch)
- Peter Bald, Don Skoy (trụi lông) - Không được chấp nhận bởi CFA nhưng được chấp nhận bởi các hiệp hội khác.

Muốn tìm hiểu thêm về giống mèo, bạn có thể tra tại wikipedia hoặc xem các bài viết tại đây: http://forum.vietpet.com/forumdisplay.php?f=29

[Thảo]

ban cho m hoi mua meo nga o ha noi o dau thj chat luong .may e y cham soc kho k ban
Nếu không phải mèo thuần chủng thì nuôi cũng không khó vì bạn ít phải lo chạy chữa thuốc men cho mấy căn bệnh di truyền của mèo. Tuy nhiên với mèo lông dài thì bạn cần chú ý giữ vệ sinh cho mèo (tắm rửa, dọn dẹp chỗ mèo đi vệ sinh), chải lông thường xuyên để lông không bị rối, bẩn. Nhìn chung, bạn chỉ cần phải cho mèo ăn bổ dưỡng, uống nhiều nước, tiêm phòng đầy đủ, thường xuyên chơi với bé để tránh việc mèo bị stress.

nguyenthuy

Member
Ui, sao giống hệt em mèo mới mua nhà tớ thể nhỉ? Em thuộc giống mèo Nga, mình cũng ko biết phải thuần chủng ko nhưng nhìn em ấy yêu ko tả đc: lông trắng muốt, dài, xù bông và rất mượt, mắt xanh nước biển, yêu chết đi đc.

kemkẹo

Member
thuần chủng dựa vào phả hệ bạn ạ , ở HN thì có một số nhà nuôi mèo mang giống từ Anh hay Pháp về có giấy tờ đàng hoàng,sau đó mèo sinh sôi hoặc nhân giống của mèo thuần chủng tại trung tâm thú y (mình chỉ biết một cái ở Hoàng Hoa Thám) ra các lứa F1 mà chúng mình nhận nuôi nấng, vậy nên nói thuần chủng cũng phải xem xét rất kỹ xuất xứ từ nhà nào là F1 hay F2... Tránh mua của những hàng bán mèo Trường chinh hay HHT mình thấy họ mua mèo Trung Quốc từ các chợ chó mèo tập trung về bán,bé nào đẹp thì toàn nói là thuần chủng nhưng mình không tin được tí lời nào của mấy mụ đấy

nguyenthuy

Member
thuần chủng dựa vào phả hệ bạn ạ , ở HN thì có một số nhà nuôi mèo mang giống từ Anh hay Pháp về có giấy tờ đàng hoàng,sau đó mèo sinh sôi hoặc nhân giống của mèo thuần chủng tại trung tâm thú y (mình chỉ biết một cái ở Hoàng Hoa Thám) ra các lứa F1 mà chúng mình nhận nuôi nấng, vậy nên nói thuần chủng cũng phải xem xét rất kỹ xuất xứ từ nhà nào là F1 hay F2... Tránh mua của những hàng bán mèo Trường chinh hay HHT mình thấy họ mua mèo Trung Quốc từ các chợ chó mèo tập trung về bán,bé nào đẹp thì toàn nói là thuần chủng nhưng mình không tin được tí lời nào của mấy mụ đấy
Em cũng ko rõ về vấn đề này có điều mẹ của bé Bommi (con bé nhà em) thì thuộc giống thuần chủng, đc chủ của nó đi phối với mèo Nga khác cũng thuần chủng. Mà thôi ạ, thuần hay ko thuần thì em cũng yêu tất, quan trọng chi mấy cái đó ạ.:love struck::love struck: