• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho mèo sơ sinh vào lò vi sóng để... quay ! Sự vô cảm của trẻ con hay lỗi của cha mẹ ?

HipxKorea

Member
Chào ACE trong diễn đàn , mình biết topic này là để cho mọi người show mèo nhưng hôm nay mình muốn đề cập đến 1 chuyện khác . Chuyện là như thế này , nhà cô mình ở sát vách nhà mình , cô có 2 đứa con , 1 đứa bây giờ học lớp 5, 1 đứa mới 4-5 tuổi gì đấy. Đứa học lớp 5 tên là Long , hồi thằng cu Long mới học lớp 3 nó đã vứt mèo con mới đẻ từ trên sân thượng xuống . Lúc ấy mình chỉ được nghe Bà mình kể lại , mình rất bức xúc và nói với người lớn , với cả cô chú là sao lại để nó làm như thế , ác lắm . Cô chú mình , kể cả bố mình cũng chỉ nói nó trẻ con , chưa biết gì . Mình cũng chỉ im lặng , biết làm thế nào , cô chú cũng nói như thế , chẳng lẽ lại xông ra đánh cho nó 1 trận :|. Mọi người bảo mình hay chấp trẻ con , nhưng những chuyện như thế mà cứ để như vậy, thực sự mình cũng không chịu nổi.. Rồi lại đến 1 lần , nó cho con mèo mới đẻ chưa kịp mở mắt vào lo vi sóng quay , may mà bà mình phát hiện kịp .. Thật sự là mình rất điên tiết , không biết phải làm thế nào :(. Đây phải chăng là hậu quả từ cách giáo dục của người lớn , những người trước 1 chuyện nhẫn tâm như vậy lại thờ ơ, bỏ mặc..

Rinluv

Member
đây là lỗi của người lớn không dậy con, nếu 1 đứa trẻ từ bé không được dậy dỗ để biết cách yêu thương con vật thì lớn lên nó cũng không biết cách yêu thương con người, ban đầu là chính bố mẹ chúng, họ hàng và sau này là người ngoài xã hội...mình nghĩ bạn nên góp ý với gia đình cô chú, phân tích cho cô chú hiểu, bây giờ nó là 1 đứa trẻ và còn cả tương lai trước mắt nữa :)

Bởi bản thân gia đình ko nhận thức được sự cần thiết khi dạy cho các bé biết yêu thương động vật, vì giờ đây trẻ con được sống trong sự đầy đủ, được bố mẹ lo cho từ A -> Z chỉ việc học, học sao cho giỏi mà thôi, còn những cái khác ko quan trọng. Đó là cách dạy của mỗi gia đình, khó có thể thay đổi, chỉ mong sao mọi người có thể phát hiện & ngăn những điều ko hay xảy ra.

gaquandui

Member
mình là bạn mình sẽ cho thằng em kia 1 trận , nói thật mình thấy tai nạn người năm chết ngoài đường mình ko thấy thương bằng 1 con chó hay mèo bị cán chết :(
trước mình có chứng kiến cảnh 1 con chó qua đường bị xe khách hải âu đâm chết nằm tại chỗ :( ngay trước mắt , thấy thương không chịu được ,
rồi cảnh nhà dân giết chó , treo lên dập mãi nó không chết :( con chó vừa kêu vừa giãy , muốn khóc mà cố kìm :-<
con người là ác nhất :( hy vọng có quả báo

X

xuka3691

Guest
mình là bạn mình sẽ cho thằng em kia 1 trận , nói thật mình thấy tai nạn người năm chết ngoài đường mình ko thấy thương bằng 1 con chó hay mèo bị cán chết :(
câu này có lẽ hơi cực đoan bạn ạ.

mình nghĩ việc trẻ con đối xử với chó mèo ra sao là do hành vi của bố mẹ và cách giáo dục của gia đình. ví dụ trẻ con ngay từ bé nhìn thấy bố mẹ âu yếm với vật nuôi, được bố mẹ dạy chó mèo là bạn, thì không dễ gì nó lại đi đánh và hành hạ bạn của nó. kể cả sau này ra ngoài xã hội, nhìn thấy nhiều kẻ bạo hành chó mèo...bao giờ trẻ con cũng tìm bố mẹ để được câu trả lời hợp lý, biết việc đó là sai, xấu, có tội, thì chẳng đứa nào muốn làm.

giáo dục trẻ yêu động vật, là giáo dục trẻ có tình yêu thiên nhiên và con người. những người biết xót xa trước nỗi đau của 1 con vật thì khó có thể thành người độc ác được.

mình nghĩ bạn nên nói chuyện với em bạn (đừng có đánh mắng nó té tát không nó lại thù bọn chó mèo thì khổ)

rất có khả năng cô chú của bạn cũng đã cho nhóc mèo vài trận đòn vì những lý do như ăn vụng, đi vs lung tung, hay làm bẩn đồ gì đó. Và từ nhỏ thằng em bạn đã được chứng kiến nên nó mới có những hành động như vậy. Đâùu tiên đọc tưởng nó mới 3 tuổi thì còn có lý do này nọ chứ học lớp 3 mà còn làm vậy thì tình yêu thương động vật trong nó là không có. Nó cảm thấy khi hành hạ những con vật là thú vui điều này là đáng sợ nhất!!! Có thể sau này nó sẽ hành xử với con người như vậy cũng nên, bạn nên nói với cô chú và khuyên bảo thằng em.

beheoxinhxan

Active Member
Gửi đến mọi người 1 trường hợp có thật như thế này:
Anh họ của chồng mình, có kể lại rằng, lúc anh ấy còn bé (chừng 6-7 tuổi) hay chơi 1 trò rất kinh khủng như sau: ẵm con mèo lên tầng 2, thả nó rơi xuống đất rồi chạy xuống bắt nó lại lên tầng 2 .....:(:worried:. Có kinh khủng không?
Thế nhưng bây giờ anh này 29 tuổi (nhỏ hơn tuổi mình nhưng vẫn phải gọi bằng anh:))), là 1 người trưởng thành rất yêu động vật : cả chó và mèo (mình từng nhờ anh này chăm Bông nhà mình vài ngày khi mình đi công tác). Hiện tại anh ấy đang nuôi 1 chú chó Nhật, có thể nói là thông minh hiếm có. :love struck: Rất ngưỡng mộ khả năng nuôi dạy của anh ấy.
Con người muốn trưởng thành cần phải trải qua cái giai đoạn gọi là trẻ con (các bạn cũng thế thôi). Những hành động của trẻ con không thể đánh giá nó sẽ như thế khi trưởng thành (đấy là lý do vì sao trẻ con phạm tội thì khung hình phạt luôn thấp hơn rất nhiều so với khung dành cho người trưởng thành). Vì thế chúng cần được dạy dỗ, uốn nắn. Nếu bạn bất mãn đến thế cứ bày tỏ với người có trách nhiệm dạy dỗ nhưng đứa trẻ ấy, cố gắng lên :love struck:.
@gaquandui: nếu bạn chỉ có tình cảm với động vật mà vô cảm trước nỗi đau của con người, bạn không thể được gọi là "người tốt". Giả định như thế này: có 1 đứa bé và 1 con mèo chơi với nhau và vô tình cùng rơi xuống nước, khả năng chết đuối của cả 2 là vô cùng cao. Bạn nhìn thấy, bạn biết bơi, tình hình nguy cấp, bạn chăm chăm lo cứu con mèo trước,và để đứa trẻ chết đuối. Bạn là người tốt à? Theo luật pháp, bạn đã phạm vào tội "thấy chết mà không cứu".

Mimi83

Member
Gửi đến mọi người 1 trường hợp có thật như thế này:
Anh họ của chồng mình, có kể lại rằng, lúc anh ấy còn bé (chừng 6-7 tuổi) hay chơi 1 trò rất kinh khủng như sau: ẵm con mèo lên tầng 2, thả nó rơi xuống đất rồi chạy xuống bắt nó lại lên tầng 2 .....:(:worried:. Có kinh khủng không?
Thế nhưng bây giờ anh này 29 tuổi (nhỏ hơn tuổi mình nhưng vẫn phải gọi bằng anh:))), là 1 người trưởng thành rất yêu động vật : cả chó và mèo (mình từng nhờ anh này chăm Bông nhà mình vài ngày khi mình đi công tác). Hiện tại anh ấy đang nuôi 1 chú chó Nhật, có thể nói là thông minh hiếm có. :love struck: Rất ngưỡng mộ khả năng nuôi dạy của anh ấy.
Con người muốn trưởng thành cần phải trải qua cái giai đoạn gọi là trẻ con (các bạn cũng thế thôi). Những hành động của trẻ con không thể đánh giá nó sẽ như thế khi trưởng thành (đấy là lý do vì sao trẻ con phạm tội thì khung hình phạt luôn thấp hơn rất nhiều so với khung dành cho người trưởng thành). Vì thế chúng cần được dạy dỗ, uốn nắn. Nếu bạn bất mãn đến thế cứ bày tỏ với người có trách nhiệm dạy dỗ nhưng đứa trẻ ấy, cố gắng lên :love struck:.
@gaquandui: nếu bạn chỉ có tình cảm với động vật mà vô cảm trước nỗi đau của con người, bạn không thể được gọi là "người tốt". Giả định như thế này: có 1 đứa bé và 1 con mèo chơi với nhau và vô tình cùng rơi xuống nước, khả năng chết đuối của cả 2 là vô cùng cao. Bạn nhìn thấy, bạn biết bơi, tình hình nguy cấp, bạn chăm chăm lo cứu con mèo trước,và để đứa trẻ chết đuối. Bạn là người tốt à? Theo luật pháp, bạn đã phạm vào tội "thấy chết mà không cứu".
Tôi cho rằng bạn ấy đã quá bức xúc, hãy thông cảm cho bạn ấy. Tôi đang tưởng tượng nếu tôi chứng kiến cảnh ấy, không hiểu tôi sẽ làm gì. Ở đây người đáng trách là bố mẹ của cháu bé. Có thể bố mẹ cháu do bận công việc đã không có nhiều thời gian dành cho cháu. Tuy nhiên, khi biết được hành động của con mình thì phải có thái độ nghiêm khắc và có định hướng giáo dục cháu rõ ràng và ngay lập tức. Bởi lẽ người sẽ chịu hậu quả tai hại của bản tính tàn nhẫn trước tiên là bố mẹ sinh thành sau đó mới đến xã hội. Mong bạn chủ topic hãy bình tâm có cách xử lý phù hợp.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Con cái là phản ánh của cha mẹ. Chắc chắn bậc phụ huynh của các bé cũng chẳng nhân hậu gì. Tội ác và tàn bạo sau này sẽ bắt đầu từ đây. Nhân nào quả ấy mà !

Âu cũng là bài học cho chúng ta trong giáo dục con trẻ: Hãy biết yêu quý những con vật gần gũi nhất để có tấm lòng cao cả .

cứ hỏi bọn trẻ là có thể nhảy từ tầng 2 hay 3 xuống đất không, có vào lò vi sóng để quay không mà làm vậy với những chú mèo!!! Chúng cũng như mình là bọn trẻ hiểu mà. Vì chúng thấy mèo nhảy xuống từ trên cao không sao nên cứ thế làm thôi mà.
Đừng để chúng thấy hành hạ vật nuôi là điều thú vị, thích thú là trò chơi như trong youtube có vài trường hợp hành hạ mèo, thỏ, chó.... Lúc đó thì không biết sẽ thế nào. Còn ác hơn mấy quán tiểu hổ, cầy tơ!!!

cái này là lỗi của cha mẹ, ở Mĩ, Canada, hay các nước tây phương người ta dạy con từ rất sớm. Nếu 1 đứa trẻ lớp 3 mà làm như vậy thì nó sẽ bị đưa đi trường giáo dưỡng và sống cách biệt với cha mẹ, còn phụ huynh có thể vào tù ! thậm chí 1 đứa trẻ 5 tuổi cũng biết làm như vậy là tàn nhẫn với loài vật !

cái này là lỗi của cha mẹ, ở Mĩ, Canada, hay các nước tây phương người ta dạy con từ rất sớm. Nếu 1 đứa trẻ lớp 3 mà làm như vậy thì nó sẽ bị đưa đi trường giáo dưỡng và sống cách biệt với cha mẹ, còn phụ huynh có thể vào tù ! thậm chí 1 đứa trẻ 5 tuổi cũng biết làm như vậy là tàn nhẫn với loài vật !
Đồng ý với bạn. Thậm chi già đầu lên đại học mà người ta còn dạy mình yêu thương động vật :D.

meonho

Member
Vì đây là diễn đàn Vietpet, nên hầu như ai cũng yêu động vật. Từ con chó, con mèo, thậm chí meonho yêu đến cả từng con kiến.
Ngoài kia, nhiều cảnh đau lòng khi mà các con vật bị đối xử tàn bạo.
Ngày học lớp 9, meonho về Hốc Môn chơi. Thấy một đám xúm đen, xúm đỏ, meonho cũng nhào dô coi.
Mèn ơi, người ta đang mần thịt một con mèo!
Họ treo con mèo còn sống lên cây mít. Chú mèo giãy giụa kinh hoàng nhưng không kêu gào được vì đã bị xiết chặt cổ.
Một gã nhìn bặm trợn, kinh tởm, lấy dao cắt một đường ngang cổ nó. Họ nắm da từ cổ, lột xuống như người ta thay đồ.
Meonho há hốc miệng ra nhìn, nước mắt tèm lem.
Lần đó, về nhà bịnh luôn, mấy ngày liền không thể nào nuốt nổi một chút thức ăn nào.
Nói với má: "Mơi mốt lớn, con làm thủ tướng, con treo cổ hết lũ người man rợ kia!"
Cho nên, với bạn chủ topic, rất cần dạy mấy bé nhà bạn về tình yêu thương loài vật. Vì, chúng là cả một thế giới tình cảm giữa cuộc đời này.

phenmaleat

Active Member
đúng là chúng là trể con nên không biết gì và cũng không trách được chúng.có trách là trách cô chú bạn ấy,vì khi con phạm lỗi nên khuyên bảo chú không nên chủ quan bảo là trẻ con.như vậy chúng sẽ không hiểu ra vì có ai răn đe,phân tích chúng hiểu đâu

ngudaymuon

Active Member
Mình hiểu đơn giản thế này nhé.
Từ khi mình còn nhỏ, gia đình mình đã nuôi rất nhiều chó mèo. Lúc đó do hoàn cảnh không có tốt như bây giờ, bố mẹ, các bác nuôi chúng nó theo kiểu rất tự nhiên, có gì ăn đó. Nhưng tình cảm, sự yêu thương đối với chúng nó không bao giờ thiếu cả. Mùa đông năm mình 10 tuổi, trời rất lạnh, lạnh đến mức cảm giác có thể đông cứng lại được. Lúc đó đâu có nhiều quần áo ấm để mặc, cả nhà cũng chỉ có một đến hai cái chăn bông để đắp. Vậy mà mình nhìn thấy mẹ ôm chú chó Zach nhà mình, rồi lột cái vỏ chăn con công quý giá ra để đắp cho Zach khi ngủ. Đó là ấn tượng nhớ mãi trong kí ức, cho dù nghèo khó, cho dù thiếu ăn, nhưng mình luôn nghĩ chúng nó là một thành viên trong gia đình của mình, không chỉ còn là những chú chó mèo đơn thuần.
Trẻ nhỏ như tờ giấy trắng, bố mẹ, người lớn sống sao chúng sẽ học lại nguyên như thế. Thế nên ông cha hay có câu "sóng trước đổ đâu, sóng sau đổ đó".

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
ngudaymuon nói chí phải, quan trọng là do người lớn giáo dục trẻ em là chính, phải uốn nắn từ nhỏ trẻ mới biết đúng sai là thế nào, đừng cho là trẻ còn bé mà không dạy bảo trẻ.