• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho mèo con bú bình sữa.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Cho mèo con bú bình sữa.

Việc nuôi bộ mèo con quá sớm là bất tắc dĩ khi mất mẹ, mẹ đau ốm không còn sữa hoặc không thể ghép đàn. Nếu phải nuôi bộ, chủ mèo cần lưu ý một số khuyến cáo sau đây khi cho mèo con bú bình sữa.

1. Chọn bình sữa và đầu vú nhân tạo phù hợp với mèo về kích thước và độ mềm.

2. Ngâm bình sữa vào nước sôi 5 phút, để nguội rồi rót sữa vào cho mèo bú.

3. Lượng sữa vào bình chỉ vừa đủ cho 1 lần, làm ấm sữa khoảng 35-40'C. Kiểm tra lỗ đầu vú xem có bị tắc hoặc rách to quá mức dẽe gây sặc cho mèo con.

Bộ bình và đầu vú cho mèo bú.​

4. Ngồi ghế, đeo khăn ăn sẵn sàng để lau miệng mèo hoặc thấm sữa rớt. Giữ tư thế thoải mái cho mèo con ôm bình và bú được tự nhiên. Không được giữ cố định phần đầu, cổ mèo. Lưu ý khi mèo no không muốn bú nữa thì không được ép.

5. Những lần bú đầu tiên cần kiên trì cho bú từ từ và để mèo quen tư thế và chống sặc sữa.

6. Không như trẻ con, mèo bú thường được mèo mẹ liếm láp vùng bụng và liếm miệng. mặt. Cũng như vậy, nên dùng khăn mềm nước ấm lau kích thích miệng mèo con trước khi bú bình. Trong lúc đang bú nên xoa vuốt nhẹ, vuốt xuôi phần bụng mèo con để chống sặc sữa và tạo cảm giác tương tự mèo mẹ.

7. Khi mèo bú no xong, giữ nhẹ vài phút trên bàn tay ấm của chủ rồi từ từ đặt mèo con vào ổ ấm, êm. Chúng thường ngủ sau khi bú no.

8. Mèo từ sơ sinh đến 10 ngày tuổi thường bú khoảng 30ml sữa/ngày chia ra từ 8 đến 10 lần bú.

9. Tốt nhất chọn sữa chế riêng cho mèo con. Trường hợp không thể thì dùng sữa bò tươi không đường gần tương tự sữa mẹ. Có thể dùng sữa bột dành cho trẻ em 0 ngày tuổi.

10. Không có bất cứ loại sữa nào có thể thay thế 100% sữa mẹ nên nuôi bộ mèo cần kiểm tra các dấu hiệu bất thường như: táo bón, tiêu chảy hoặc chuớng bụng. Cần thông báo các Bác sỹ Thú y tư vấn.

Có thể để tư thế này trên bàn trải khăn mềm cho mèo bú.

Không có bình bú, có thể dùng lọ hoặc xi-ranh nhỏ cho mèo ăn như thế này.

Bác sỹ GreenVet​

meoxau

Member
Lúc trước em nuôi con Xí bằng loại bình ở hình đầu tiên, em mua 90.000 đ nguyên bộ luôn nhưng về em chỉ dùng núm dài nhỏ ở phía trên. Xí lúc đầu nó chưa quen, sau 3 ngày nó bú giữ lắm, nó còn lấy 2 tay đẩy bình sữa sát vô họng nó, nghĩa là nguyên cái đầu vú dài kia chui tọt vô miệng nó và nút chụt chụt trông dễ thương lắm. Em không hiểu sao lúc đó nó không bị sặc nhỉ?
Phải chi bác GV post bài này sớm là em thay mẹ nó vuốt ve bụng nó mỗi lần bú xong và dùng nước ấm lau miệng nó rồi....
Xí lúc nhỏ chỉ khóc khi biết Xấu hoặc em vô thăm nó hoặc tiểu dính hết quần áo em lót ổ cho nó thôi. Bình thường thì mở mắt nằm một mình vậy đó ( lúc đó em rón rén, không cho nó biết)
Lúc đầu em cho Xí bú sữa Vinamilk sure, đổi qua Bio, rồi cuối cùng là Enfalac.
Mà Xí lúc nhỏ không đi ị thường, 7 ngày mới ị, làm em lo không biết nó bị gì và mang lên Saigonpet kiểm tra, kết quả bình thường.
Nuôi mèo con cực nhọc thật nhưng khi nó lớn lên biết ăn, biết giỡn, mỗi lần nhìn nó thấy hạnh phúc lắm...

Cún Mèo

Member
Bé Lu nhà em đang có dấu hiệu có bầu chị ơi, nếu nó đẻ em sẽ hỗ trợ nó cho mèo con bú bình vậy, chứ con bé Lu nhà em nó không chăm được con đâu...

Con bé vừa vụng vừa điệu, nó đỏng đảnh quá... Lỗi tại em nuông chiều nó quá nên đâm ra như vậy.

Chị mua bình sữa ở đâu thế chị Mèo Xấu, chỉ cho em với? Mí cả núm vú cho mèo bú có đảm bảo là loại không độc không nhỉ?

tranngoclan1987

Lúc trước nhà em cho mèo uống sữa bằng ống chích, nhưng đi ra ngoài nhà thuốc họ tưởng em mua về chích xì ke mới ghê chứ. Làm nói mãi họ mới bán cho.

meoxau

Member
Bé Lu nhà em đang có dấu hiệu có bầu chị ơi, nếu nó đẻ em sẽ hỗ trợ nó cho mèo con bú bình vậy, chứ con bé Lu nhà em nó không chăm được con đâu...

Con bé vừa vụng vừa điệu, nó đỏng đảnh quá... Lỗi tại em nuông chiều nó quá nên đâm ra như vậy.

Chị mua bình sữa ở đâu thế chị Mèo Xấu, chỉ cho em với? Mí cả núm vú cho mèo bú có đảm bảo là loại không độc không nhỉ?
Trời ơi, cunmeo bị ban nick nữa rồi?
Chăm con giùm Lu hơi cực đó nha. Con gái gì đâu biết đẻ không hà để bà ngoại phải chăm cháu!!!!=))
Meoxau mua ở cửa hàng bán thức ăn cho chó mèo ở Mạc Đĩnh Chi nhưng cunmeo ở Hà Nội mà? meoxau thấy chỗ khác cũng có nhưng chỉ có bình, một núm ngắn thôi ( thấy núm to hơn miệng mèo con đó, sao bú?) và không có cái cọ bình sữa giá 45K, chỗ thì 50K.
Có độc hay không thì meoxau không biêt nữa nhưng trước khi dùng meoxau có ngâm nước sôi cho Xí đó.

phuthuynho

Công nhận chăm mèo con cực thật. Mà ở TPHCM thì mua bình đó ở đâu vậy? Hồi đó mình mua bình thuốc nhỏ mắt be bé để thay bình. Cũng tạm dc có điều cái đầu bình nó hơi cứng.

thanh123

cho hỏi ! nuôi mèo mấy ngày đầu mua bình sữa cho bú mà mèo không chịu bú thì ta có nên ép bú không