• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho hỏi thăm cách phân biệt bc vảy cá đời đầu, giữa , cuối

dinhvu17

Member
Hiện mình đang quan tâm bồ câu vảy cá, không biết phân biệt các đời bồ câu như thế nào. Các anh em trên diễn đàn có kinh nghiệm xin chia sẽ kinh nghiệm giúp. Cám ơn các anh em nhiều. nếu được xin gửi hình lên nhé.

Hao Q5

Member
Chào dinhvu17! Ở nước ngoài bồ câu Vảy cá chỉ có 2 dòng. Đó là Blodinettes và Santinettes. Nhưng do về VN 3 đợt nên tạm gọi là: đời đầu, đời giữa, đời cuối!
Đây là dòng Blondinettes!

Đây là dòng Santinettes!

Hao Q5

Member
Ở VN mình gọi 2 cặp ở hình thứ 2 và thứ 3 là đời đầu. Còn cặp ở hình thứ 5 là đời giữa và ở hình thứ tư là đời cuối!

hungkieu

Member
Ở VN mình gọi 2 cặp ở hình thứ 2 và thứ 3 là đời đầu. Còn cặp ở hình thứ 5 là đời giữa và ở hình thứ tư là đời cuối!
Anh Hào cho hỏi cặp vảy cá đời cuối hiện tại giá bao nhiêu vậy ,hiện tại ai đang nuôi nhiều vảy cá chuẩn nhất .Nếu nói không tiện thì gởi vào hộp thư dùm nha

cám ơn anh

dinhvu17

Member
cám ơn bạn hào nha. mình đang quan tâm cặp bồ câu này. bạn hào cứ cho ý kiến thoải mái nha. bồ câu này đời gì bạn?
trống

mái

cám ơn bạn nhé

Hao Q5

Member
Chào dinhvu17! Thật ra bồ câu Vảy cá đời nào đi nữa miễn đẹp chuẩn thì đều có giá trị. Còn như đời cuối mà không đẹp, không chuẩn thì giá trị cũng không cao. Dinhvu17 có thể xem hình ở trên cũng biết được cặp của dinhvu17 muốn hỏi là đời gì rồi! Nếu dinhvu17 thích cặp Vảy cá trên thì mang về sở hữu thôi! Không nên bình luận.
Chào Hùng Tân Tạo! Theo mình biết hiện nay ở VN bồ câu Vảy đẹp chuẩn thì rất ít. Mà thú chơi chim cảnh lại là nghệ thuật! Mà đã nói tới nghệ thuật thì vô giá. Cho nên đối vối chim kiểng như: Bi, Vảy cá, … cũng vô giá. Năm rồi mình định nhập Vảy cá từ Mỹ, nhưng nghiên cứu lại thấy giá hơn cao mà lại không chắc chắn hàng nhập về có đẹp chuẩn hay không nên quyết định xu tầm Vảy cá ở VN cho chắc vì mình biết bên Mỹ cũng ít có hàng đẹp! Mình phải mất hết 6 tháng và 1 mớ tiền mới có được 3 cặp đẹp khá chuẩn. Nuôi 1 thời gian chim chưa đẻ gì thì chết hết 1 cặp, còn 1 cặp thì nuôi cả năm gần đây mới đẻ. Nếu Hùng Tân Tạo quan tâm đến Vảy cá có thể qua mình giao lưu uống Café!
---------------------------------------------------------------------------------------
Hào Q5 ĐT: 0908851887

hungkieu

Member
Chào dinhvu17! Thật ra bồ câu Vảy cá đời nào đi nữa miễn đẹp chuẩn thì đều có giá trị. Còn như đời cuối mà không đẹp, không chuẩn thì giá trị cũng không cao. Dinhvu17 có thể xem hình ở trên cũng biết được cặp của dinhvu17 muốn hỏi là đời gì rồi! Nếu dinhvu17 thích cặp Vảy cá trên thì mang về sở hữu thôi! Không nên bình luận.
Chào Hùng Tân Tạo! Theo mình biết hiện nay ở VN bồ câu Vảy đẹp chuẩn thì rất ít. Mà thú chơi chim cảnh lại là nghệ thuật! Mà đã nói tới nghệ thuật thì vô giá. Cho nên đối vối chim kiểng như: Bi, Vảy cá, … cũng vô giá. Năm rồi mình định nhập Vảy cá từ Mỹ, nhưng nghiên cứu lại thấy giá hơn cao mà lại không chắc chắn hàng nhập về có đẹp chuẩn hay không nên quyết định xu tầm Vảy cá ở VN cho chắc vì mình biết bên Mỹ cũng ít có hàng đẹp! Mình phải mất hết 6 tháng và 1 mớ tiền mới có được 3 cặp đẹp khá chuẩn. Nuôi 1 thời gian chim chưa đẻ gì thì chết hết 1 cặp, còn 1 cặp thì nuôi cả năm gần đây mới đẻ. Nếu Hùng Tân Tạo quan tâm đến Vảy cá có thể qua mình giao lưu uống Café!
---------------------------------------------------------------------------------------
Hào Q5 ĐT: 0908851887
ok sẽ gặp anh ngày gần nhất ,lúc trước chưa có dịch có nuôi bây giờ tính kiếm cặp chơi vui ,nghe anh nói chắc cũng rát lắm

Hao Q5

Member
Mình nuôi chơi để giải trí chứ không vì mục đích kinh doanh. Nên không quan tâm đến vấn đề mua bán! Hùng Tân Tạo không phải lo!

Câu hỏi về BC vảy cá đời nào thì khó trả lời lắm. Vì có giai đoạn trước đây, do dịch cúm gia cầm và bị tiêu huỷ gần hết. sau đó phong trào bắt đầu chơi trở lại thì họ có 1 con vảy cá đời cuối rồi cho lai với 1 con vảy cá đời giữa cũng nên, vì thế chúng có những con không có máu thuần chủng.

Còn muốn mua vảy cá đẹp, thì đầu phải to, nhìn trên xuống thì đầu giống như có hình chữ nhật. mỏ quặp và mỏ cụt, vảy đều sáng đẹp.... nói chung là nhiều tiêu chuẩn lắm. theo mình được biết thì có một anh gì đó có mấy cặp rất đẹp, rồi anh 9 ngọc hương cũng có mấy cặp đẹp, danh hóc môn cũng có con trống rất đẹp và con mái khá. và nhiều người khác nữa, bạn hãy đi nhiều, xem nhiều rồi hãy quyết định chọn mua. Khi đã mua rồi thì đừng lăn tăn hỏi người này người kia nữa, ai chê cũng mặc, ai khen cũng đừng nghe, miễn sao mình thích là được. Dân tình có nhiều người hay đâm thọt lắm đó.

Vậy Anh Hào Q5 và các anh VP cho Mình hỏi Cặp chim này có xếp vào lọai vảy cá được hay không và nó có tên quốc tế là gì?

Thanks.

Hao Q5

Member
Hình trên là Ó lai vẩy cá rồi Khanh- BDuong. Vì Ó và vẩy cá hơi giống nhau, vẩy cá thì có lông chân còn ó thì không có lông chân. Vẩy cá có 02 dạng: vẩy nguyên con, hoặc vẩy cánh.