• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho hỏi chế độ dinh dưỡng giúp chó tăng chiều cao

BoAlove

Member
Cho mình hỏi thức ăn như thế nào thì giúp chó phát triển chiều cao.
Bé nhà mình khoangr6 tháng cao khoảng 43cm giống alaska, như vậy là lùn không hả mọi người, liệu nó có còn tăng đc chiều cao không? ai biết chế độ dinh dưỡng như nào giúp bé tăng chiều cao thì chỉ mình nhé. Thanks

theo kiến thức eo hẹp của mình được biết thì muốn chó phát triển chiều cao tốt thì cách tốt nhất là bổ xung canxi cho cún.
bạn có thể bổ xung bằng nhiều cách. cho uống thêm sữa canxi nè. hay có thể ăn thêm vỏ trứng nghiền nát ^^
riêng mình thì lại có món riêng cho chú cún của mình là món vỏ con tu hài giã thật nát.(nếu có cả con thì càng tốt) thành dạng bột được thì ok quá luôn. trộn cùng cơm cho ăn 1 tuần 2 đến 3 bữa.
vừa chắc xương lại vừa phát triển chiều cao tốt vì được bổ xung canxi tốt. quan trọng vẫn là chú chó được vận động và phơi nắng thường xuyên chắc chắn chú chó sẽ phát triển rất tốt và bạn sẽ chẵng phải lo lắng đến chuyện chú cún cưng của bạn bị hạ bàn.
đôi lời góp ý. ^^ chúc bạn và chú cún luôn khoẻ...
Thân chào

BoAlove

Member
theo kiến thức eo hẹp của mình được biết thì muốn chó phát triển chiều cao tốt thì cách tốt nhất là bổ xung canxi cho cún.
bạn có thể bổ xung bằng nhiều cách. cho uống thêm sữa canxi nè. hay có thể ăn thêm vỏ trứng nghiền nát ^^
riêng mình thì lại có món riêng cho chú cún của mình là món vỏ con tu hài giã thật nát.(nếu có cả con thì càng tốt) thành dạng bột được thì ok quá luôn. trộn cùng cơm cho ăn 1 tuần 2 đến 3 bữa.
vừa chắc xương lại vừa phát triển chiều cao tốt vì được bổ xung canxi tốt. quan trọng vẫn là chú chó được vận động và phơi nắng thường xuyên chắc chắn chú chó sẽ phát triển rất tốt và bạn sẽ chẵng phải lo lắng đến chuyện chú cún cưng của bạn bị hạ bàn.
Thân chào
thanks bạn nhiều, mình hiện nay vẫn đang bổ sung thuốc canxi cho cún, nhưng mà dạo này thấy bé chậm phát triển chiều cao và cân nặng lại mặc dù vẫn ăn rất nhiều. ngày nào mình cũng cho cún tập chạy bộ và leo trèo dốc đứng. mình sẽ thử theo cách của bạn, thanks bạn nhé

hai198x

Member
Thân chào
Cho mình hỏi con " Tu Hài " là con gì vậy bạn .
Và mua ở đâu ?
ong bạn trả lời
Thanks !;)

tu hài sống ở biển có vỏ kiểu con sò, các bác có thể google là ra ngay, còn 1 con giông hệt con tu hài nhưng to như cái bát ô tô gọi là con vòi voi, nhưng cả 2 con này giá thành đều không rẻ tí nào nên cho nó ăn cả con thì em thấy tốn quá, may ra mua cái vỏ cho nó được rồi, mà vỏ nó là vôi, không khác gì vỏ ốc vỏ hến đâu, em nghĩ cho cún uống sữa canxi dành cho người bị loãng xương là được rồi vì nó rất dễ hấp thu, hoặc nếu bác có nhu cầu cao nữa thì mua cho em nó thuốc canxi hàng ngoại nhập dành cho người ấy, bác đừng mua thuốc cho chó cẩn thận thuốc giả bác à, theo kinh nghiệm của em thì là như thế, chúc bác được như ý ;)

không cần phức tạp ăn tu hài gì đâu. Thấy bạn bamboo nói cách chế biến mình thấy hết cả ngày luôn rồi, chẳng còn thời gian kiếm tiền nuôi tụi nó nữa. Tốt nhất Boalove mua sữa muti vita , loại giành cho trẻ em phát triển chiều cao hoặc sữa hươu cao cổ, cách pha y như trong hộp ho71ng dẫn, ngày 2 lần sáng và chiều tối, thể dục vừa phải chạy 3km mỗi ngày là ổn, ăn uống bình thường, có thêm trái cây thì càng tốt.. CHÓ 6 THÁNG RỒI , Chỉ còn 2 tháng là sẽ ngưng phát triển chiều cao, Boalove cố gắng lên nhé! Hiện tại alas nhà BOalove đã được nhiêu kg rồi? với 6 tháng mà cao 43cm, tính từ chân đến vai đối với chó đực thì lùn rồi bạn ạ.

BoAlove

Member
không cần phức tạp ăn tu hài gì đâu. Thấy bạn bamboo nói cách chế biến mình thấy hết cả ngày luôn rồi, chẳng còn thời gian kiếm tiền nuôi tụi nó nữa. Tốt nhất Boalove mua sữa muti vita , loại giành cho trẻ em phát triển chiều cao hoặc sữa hươu cao cổ, cách pha y như trong hộp ho71ng dẫn, ngày 2 lần sáng và chiều tối, thể dục vừa phải chạy 3km mỗi ngày là ổn, ăn uống bình thường, có thêm trái cây thì càng tốt.. CHÓ 6 THÁNG RỒI , Chỉ còn 2 tháng là sẽ ngưng phát triển chiều cao, Boalove cố gắng lên nhé! Hiện tại alas nhà BOalove đã được nhiêu kg rồi? với 6 tháng mà cao 43cm, tính từ chân đến vai đối với chó đực thì lùn rồi bạn ạ.
chính xác thì đến 29/11 này là bé được 6 tháng, hiện nay đã lên được 48cm rồi cân nặng là 22kg anh kimcuong ah, như vậy có sợ gầy không anh, em hỏi bác chính alaska thì bác bảo như thế là béo , cần phải giảm cân. em cũng đã mua sữa cho nó uống nhưng uông vào thì thấy đi phân lỏng nên cho ngừng uống được 1 tuần rồi, dạo này đang thay lông không hiểu sao ăn rất nhiều mà cân nặng không thấy tăng lên là mấy :(, bình thường em vân cho bé chạy 2 vòng hồ, tương đương khoảng hơn 2 cây, đang lo không biết có lùn không nữa :(.

BoAlove

Member
tu hài sống ở biển có vỏ kiểu con sò, các bác có thể google là ra ngay, còn 1 con giông hệt con tu hài nhưng to như cái bát ô tô gọi là con vòi voi, nhưng cả 2 con này giá thành đều không rẻ tí nào nên cho nó ăn cả con thì em thấy tốn quá, may ra mua cái vỏ cho nó được rồi, mà vỏ nó là vôi, không khác gì vỏ ốc vỏ hến đâu, em nghĩ cho cún uống sữa canxi dành cho người bị loãng xương là được rồi vì nó rất dễ hấp thu, hoặc nếu bác có nhu cầu cao nữa thì mua cho em nó thuốc canxi hàng ngoại nhập dành cho người ấy, bác đừng mua thuốc cho chó cẩn thận thuốc giả bác à, theo kinh nghiệm của em thì là như thế, chúc bác được như ý ;)
thuốc canxi thì hiện mình đang dùng thuốc calcium sandos dạng sủi của người để bổ sung cho bé, con tu hài thì quê mình ở vùng biển hạ long nên biết con đấy mà, đang nhờ người dưới đấy chuyển lên, cảm ơn bạn nhiều nhé

@boalove: đúng như bác Chính nói, chó bạn hơi bị dư cân rồi so với chiều cao. Với 6 tháng tuổi mà em nó mới 48cm thì cần phải xem lại, có thể em nó do duy truyền giống lùn hoặc em nó vẫn chưa phát triển chiều cao trước, mà lại phát triển bề ngang và lông. Gỉa thuyết 2 thì bạn phải chờ đến 1 năm tuổi, em nó trưởng thành thì mới kết luận được.
Riêng bé nhà mình thì chiều cao phát triển trước, là chó cái 5thang1 20 ngày cũng đã đạt 53cm rồi, nhưng ốm hơn bé nhà bạn, chỉ nặng 20kg thôi, lông thì chưa thấy dấu hiệu mọc gì hết, toàn bộ chỉ là lông tơ và xoắn như lông cừu.
về thuốc canci vẫn chưa đủ bạn à, bạn cần bổ sung mỗi ngày 1 viên vit D buổi sáng, trưa 1 viên canci nữa, buổi tối 1 viên sủi bọt Pluzz ( nhiều c ) và thuốc bổ trẻ em để bé hấp thụ vitamin thật tốt. Chó đang thay lông mà ăn nhiề quả thật ngưỡng mộ bạn đó. còn bé nhà mình chả thèm ăn gì hết.. chán nó lắm...
p/s; Mình đính chính tý, mình là con gái, không phải con trai, chắc bạn với mình cũng bằng tuổi nhau đó.

BoAlove

Member
@boalove: đúng như bác Chính nói, chó bạn hơi bị dư cân rồi so với chiều cao. Với 6 tháng tuổi mà em nó mới 48cm thì cần phải xem lại, có thể em nó do duy truyền giống lùn hoặc em nó vẫn chưa phát triển chiều cao trước, mà lại phát triển bề ngang và lông. Gỉa thuyết 2 thì bạn phải chờ đến 1 năm tuổi, em nó trưởng thành thì mới kết luận được.
Riêng bé nhà mình thì chiều cao phát triển trước, là chó cái 5thang1 20 ngày cũng đã đạt 53cm rồi, nhưng ốm hơn bé nhà bạn, chỉ nặng 20kg thôi, lông thì chưa thấy dấu hiệu mọc gì hết, toàn bộ chỉ là lông tơ và xoắn như lông cừu.
về thuốc canci vẫn chưa đủ bạn à, bạn cần bổ sung mỗi ngày 1 viên vit D buổi sáng, trưa 1 viên canci nữa, buổi tối 1 viên sủi bọt Pluzz ( nhiều c ) và thuốc bổ trẻ em để bé hấp thụ vitamin thật tốt. Chó đang thay lông mà ăn nhiề quả thật ngưỡng mộ bạn đó. còn bé nhà mình chả thèm ăn gì hết.. chán nó lắm...
p/s; Mình đính chính tý, mình là con gái, không phải con trai, chắc bạn với mình cũng bằng tuổi nhau đó.
uh, mình không hiểu nữa, bé nhà mình thì đã rụng hết lông tơ rồi, đang mọc lớp lông ngoài nhìn top tép hẳn đi, không biết có phải bị lùn không vì từ tháng thứ 4--> đến tháng thứ 5 chiều cao tăng vùn vụt đến bây h thì chậm lại, mình thấy từ hôm mua về chỉ bỏ cưm đúng 1 hôm thôi, hôm sau lại ăn uống lại bình thường, thấy mình ăn gì là nó cứ ra đòi ăn bằng được.. mình sẽ thử theo cách của bạn, cảm ơn kimcuongdo nhé.
p/s: mình sn 89 là cũng là girl luôn

nếu nhà bạn có người nhà ở các vùng biển thì tu hài rất sẵn có (nhất là vỏ ^^) còn nếu không có thì ta có thể thay thế bằng vỏ tôm. rất nhieu canxi đó. chúc mọi ngưởi luôn vui bên cún cưng.

BoAlove

Member
nếu nhà bạn có người nhà ở các vùng biển thì tu hài rất sẵn có (nhất là vỏ ^^) còn nếu không có thì ta có thể thay thế bằng vỏ tôm. rất nhieu canxi đó. chúc mọi ngưởi luôn vui bên cún cưng.
thanks bạn, đang định sang tháng về quê, nhà bạn ở chỗ nào rảnh anh em đi uống nước. quê ngoại mình ở cộc 5 bên hòn gai

duysunguyen

Member
Cho mình hỏi thức ăn như thế nào thì giúp chó phát triển chiều cao.
Bé nhà mình khoangr6 tháng cao khoảng 43cm giống alaska, như vậy là lùn không hả mọi người, liệu nó có còn tăng đc chiều cao không? ai biết chế độ dinh dưỡng như nào giúp bé tăng chiều cao thì chỉ mình nhé. Thanks
BoAlove ơi đừng có bổ sung canxi bừa đó nha dễ làm cho chó bị yếu xương và hạ bàn đó. Bổ sung canxi quá mức cần thiết thì nó sẽ làm phản tác dụng đấy.
Nếu chó thiếu canxi thì khi bổ sung cần phải bổ sung thêm vitamin D để giúp cơ thể hấp thu canxi và phải cho chó vận động nửa.
6 tháng mà nặng có 22kg là hơi ốm đó. Atlas nhà tui 4 tháng 7 ngày nặng 20kg5 rồi đó. còn chiều.
Chiều cao từ bàn chân đến vai của nó là 60cm. Chiều dài từ giửa 2 tai đến cuối đuôi là 100cm.
Chó bạn 43cm là đo từ điểm nào đến điểm nào có phải từ chân đến vai không ?

duysunguyen

Member
uh, mình không hiểu nữa, bé nhà mình thì đã rụng hết lông tơ rồi, đang mọc lớp lông ngoài nhìn top tép hẳn đi, không biết có phải bị lùn không vì từ tháng thứ 4--> đến tháng thứ 5 chiều cao tăng vùn vụt đến bây h thì chậm lại, mình thấy từ hôm mua về chỉ bỏ cưm đúng 1 hôm thôi, hôm sau lại ăn uống lại bình thường, thấy mình ăn gì là nó cứ ra đòi ăn bằng được.. mình sẽ thử theo cách của bạn, cảm ơn kimcuongdo nhé.
p/s: mình sn 89 là cũng là girl luôn
Nó có đòi ăn kiểu vậy bạn đừng có cho nó ăn. nó quen đó với lại bạn cho nó ăn vặt kiểu vậy ăn chính nó sẽ không chịu ăn hoặc ăn ít. cho nó ăn đúng giờ ấy, tới giờ ăn nó sẽ xin ăn thôi. hihihi

BoAlove

Member
Nó có đòi ăn kiểu vậy bạn đừng có cho nó ăn. nó quen đó với lại bạn cho nó ăn vặt kiểu vậy ăn chính nó sẽ không chịu ăn hoặc ăn ít. cho nó ăn đúng giờ ấy, tới giờ ăn nó sẽ xin ăn thôi. hihihi
thực sự mà nói mình không biết bé nhà mình là con chó hay con lợn nữa, ngày ăn 3 bữa mỗi bữa đều đầy ắp bát cơm của nó (bát khá to, tương đương khoảng 1 bát ô tô cơm) ngoài ra mình còn trộn thêm nhiều rau và thịt cho nó, nhưng mà ngoài 3 bữa chính ra, cứ cho lúc nào là nó ăn lúc đấy, ăn hết , đến bữa là làm vèo vèo hết cơm luôn, mình thì ăn uống thất thường nên nhiều lúc mình cho nó ăn cơm xong, 2 3 tiếng sau mình mới ăn, thấy mình ăn nó lại ra nịnh, nhìn tội quá cũng cho nó ăn, nó cũng ăn hết luôn, mình đang băn khoăn ko biết nó có phải con lợn ko nữa? từ lúc mới mua về thì nó mới chỉ bỏ 1 bữa ăn thôi bạn ah, hôm nó rụng 2 cái răng nanh, nó vẫn ăn miệt mài

BoAlove

Member
p/s bé nhà duysung dạo này thế nào rồi, dạo này không thấy kimcuongdo và bạn up ảnh 2 bé

duysunguyen

Member
H đừng có cho nó uống viên C nhiều quá coi chừng nó bị tiêu chảy đó !!! Với lại H dùng thuốc bổ nhiều quá rồi á. Dù gì cũng là thuốc nên dùng ít thôi với lại cần hả dùng. Nhiều quá nó lừ đừ làm biếng ăn đó.

duysunguyen

Member
p/s bé nhà duysung dạo này thế nào rồi, dạo này không thấy kimcuongdo và bạn up ảnh 2 bé
Mấy tuần vừa rội bận quá trời.... bé của mình khõe mạnh lắm. Có gì BoAlove Pm yahoo oxgau_sn cho mình !!!

@duysunguyen: chó uống được c Pluzz vẫn tốt nếu nó chịu uống. Salsa 1 ngày uống 2 lần mỗi lần nửa viên từ lúc bé nên bé cũng quen rồi và rất thích . Salsa nhà H hơi bị giang hồ từ bé nên gần 3 tháng nuôi nó , H chưa bao giờ thấy nó chở nó đi bác sĩ cả trừ đi chích ngừa thôi à. H chỉ dùng thuốc đúng chừng mực thôi, vừa đủ để hỗ trợ thôi, ko lạm dụng đâu.
Vì chó đang trong giai đoạn phát triển nên 1 vit D và 1 viên Canci cho trẻ em sẽ không có hại 9 liều nhẹ mà) kèm theo 0,5lit sữa hàng ngày thì nó cũng phải phát triển thôi.
H thấy cún nhà Sử và Boalove thích thật. Ăn quá trời luôn, bởi vậy mới mập tròn dễ thương, còn Salsa nó không thèm ăn cơm, thịt bò nai gà đã chê hết, giờ nó chỉ ăn trái cây và xôi chè thôi. Con bé chắc muốn vào chùa tu rồi... hic hic... Salsa giờ rất giống mấy cô siêu mẫu ốm như xương gà ấy, cao nhưng ốm quá mức.