• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho em hỏi về một số món ăn cho chó!!

Nghe nói lượng đạm cần thiết của chó gấp 10 lần của người nên em đã thủ sẵn 1 bịch thức ăn khô . Nhưng cho nó ăn khô không thì thấy tối nghiệp nên em muốn hỏi bác sĩ Báu tên một số món ăn và cách chế biến thích hợp cho chó .

Mình vừa mới mua một loại thức ăn cho chó nhưng ở dạng bột ướt thì phải , nó cứ mềm nhũn , có cả loại cho chó lớn và chó con . Trên bao bì loại dành cho chó lớn có ghi là : trộn với khẩu phần ăn thường ngày trong mấy bữa ý ( quên mất rùi ) , rồi sau đó cho nó ăn hoàn toàn bằng thức ăn đấy luôn . Giá một bịch nho nhỏ hình như là 7.800 ( không thấy bịch to ) . Thành phần có gà , bò gì đó ... Mai mốt mình cho cún của mình ăn thử xem sao .

quế anh

Member
mình thì nghĩ nếu ăn đồ ăn khô cũng đâu có sao,nhưng bạn nên cho nó ăn thêm thịt bò ,gà trứng lộn thức ăn tươi thì nó mới phát triểnn toàn diện được .Thân mến

RedRose

Member
Mình nghĩ thuc ăn khô quá đắt tiền và chỉ cần cho người nuôi chó ở Tây thôi.

Ở VN thì cứ cho ăn cơm và thịt, bạc nhạc bò, xương đầu cổ gà, xương bò,... là rẻ và tốt nhất!

Phu Dung

Moderator
Mình nghĩ thuc ăn khô quá đắt tiền và chỉ cần cho người nuôi chó ở Tây thôi.

Ở VN thì cứ cho ăn cơm và thịt, bạc nhạc bò, xương đầu cổ gà, xương bò,... là rẻ và tốt nhất!
Ở khu vực mình ở, nhiều người cho chó ăn phổi bò, lợn; những người bán thịt có dịch vụ tẩy sạch nhầy nhớt ở phổi cho người mua (thường là miễn phí) và cắt nhỏ sẵn, khi đem về chỉ nấu lên và nêm chút muối là xong. Cũng là 100% đạm mà chỉ khoảng 8-10k/kg, lại ko có xương xóc, ổn quá còn gì. Người nhiều tiền hơn họ cho chó ăn gan bò hoặc tim bò (khoảng 40k/kg). Đầu cổ gà vịt cũng tốt (khoảng 10-12k/kg) nhưng phải làm sạch, nếu ko thì nhiều nhớt dãi, kinh lắm! Lỡ dính cúm gà thì toi.

huynh thao

Vậy tên hãng của bịch này là gì . Em cũng muốn cho chó em ăn thử .
thực phẩm nổi tiếng dành cho chó thì chỉ có Pedigree thôi, có 2 dạng :khô và ướt đóng hộp. Mình có mua cả 2 loại về cho bé Lulu nhà mình ăn nhưng thấy nó chẳng thích ăn tí nào cả. còn tự chế biến thức ăn cho nó thì mất time lắm

huynh thao

Vậy tên hãng của bịch này là gì . Em cũng muốn cho chó em ăn thử .

Pedigree. Có bán ở các siêu thị đó bạn ơi.mua về cho chó nhà bạn ăn thử xem. nhưng nhớ mua ít thôi nhé rủi nó o thích ăn bỏ uổng Dog EyeDog EyeDog Eye

antonio_tan

sao mình nghe bs thú y nói là pedigree kg tốt cho chó đâu. người ta khuyên đừng nên mua hiệu đó. không biết cho thiệt không? pác nào rành về thứuc an chó chỉ giáo ae với.

ngoalong

Member
có ai biết rõ vui lòng tư vấn với. Vì mình cũng đang tập cho 2 em nhà mình ăn Pedigree, nhưng một con cho bao nhiêu cũng ăn hết, em còn lại chịu thua. Làm thức ăn cho chúng mất thời gian quá.

B-BIN

Mới mua chú bắc kinh 2 tháng tuổi, không biết cho ăn và thức ăn thế nào cho đúng và đủ. Mong các bác có kinh nghiệm góp ý. Mình muốn cho ăn thức khô không biết hiệu nào tốt.

duyanhpt

Member
mình thì hôm nào nhà ăn gì thì cho chó ăn đó, buổi sáng thì cho ăn thức ăn khô, lâu lâu đổi món cho ăn cho ăn cá viên, bò viên. Nuôi chó nhỏ nên ăn uống củng ít.

Davidkhoa

Member
Các bác cho ăn máy thức ăn của người không thì đâu có đủ chất, cho ăn gan, phổi thì có nhiều đạm thôi, nhưng lại thiếu chất xơ, rồi vài chất khác nữa.
Nếu nuôi muốn cho nó đẹp thì cho nó ăn Royal Canin(có thể pha sữa vào), rồii tuần cho ăn 3 lần ya-ua, hột vit lộn. Nếu ăn hột ngán rồi, thì ngày hôm sau cho no an cơm với thức ăn trôn rau củ vào, để thay đổi khẩu vi cho đỡ ngán.
Nhà hồi đó có nuôi chó nhật và bulldog, chó nhật thì lông bóng mượt như đi hấp dầu, còn bulldog thi lông cũng mượt và mập như heo.

trung2t3c

Active Member
Các bác cho ăn máy thức ăn của người không thì đâu có đủ chất, cho ăn gan, phổi thì có nhiều đạm thôi, nhưng lại thiếu chất xơ, rồi vài chất khác nữa.
Nếu nuôi muốn cho nó đẹp thì cho nó ăn Royal Canin(có thể pha sữa vào), rồii tuần cho ăn 3 lần ya-ua, hột vit lộn. Nếu ăn hột ngán rồi, thì ngày hôm sau cho no an cơm với thức ăn trôn rau củ vào, để thay đổi khẩu vi cho đỡ ngán.
Nhà hồi đó có nuôi chó nhật và bulldog, chó nhật thì lông bóng mượt như đi hấp dầu, còn bulldog thi lông cũng mượt và mập như heo.
đâu phải ai nuôi chó cũng có đk cho ăn = Royalcanin đâu Khoa ơi, rồi lại còn ya-ou vịt lộn.Ko phải là ko chăm sóc, yêu thương chó, nhưng nuôi chó thì dù cưng nó đến mức nào cũng phải xét đến đk kinh tế đã.

uyenisme

Member
bác trung2t3c nói chí lí, như em đang nuôi nhóc chihuahua nè, em lại đang đi học, cho nó ăn như vậy chắc là em tiêu luôn. hix hix, có món nào ngon bổ rẻ cho chihuahua ko mấy bác