• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho em hỏi về chú husky nhà em có phải thuần chủng không

ngotoviet

Member
nhưng mà quả đuôi của nó cong như alas ý :((thấy người ta nói là đuôi như thế thì husky bị loại . cún nhà mình nhiều lỗi trong tiêu chuẩn quá :((

nhưng mà quả đuôi của nó cong như alas ý :((thấy người ta nói là đuôi như thế thì husky bị loại . cún nhà mình nhiều lỗi trong tiêu chuẩn quá :((
thoai mình yêu nó là được bác ơi, chứ có đi thi dog show đâu mà lo ạ :))

Bimm bim

Member
Bạn cho em ý đi thi Dog show hay sợ người khác chê bai sao mà phân vân về thuần chủng với không thuần chủng một cách nặng nề vậy ? Nếu không phải thì cứ thoải mái lên, vứt cái tiêu chuẩn kia đi... nếu sợ lỗi thì tậu hẳn em gia phả đầy đủ mà nuôi... tầm ~30tr "chứ mấy'' :))

ngotoviet

Member
đâu phải là thế đâu . mà là đưa nó đi đâu người ta cũng săm soi bảo chó lai con này con lọ lên bực mình . trong khi đó mua trong trại giấy tờ đầy đủ . ỨC thôi

pet_pg

Member
Đuôi hysky cong cuộn lên như kia mà gọi là husky THUẦN CHỦNG hả các bác.... Đây là lần đầu tiên nghe nói husky đuôi cong cuộn lên là husky thuần chủng .=))=))=))

Đuôi hysky cong cuộn lên như kia mà gọi là husky THUẦN CHỦNG hả các bác.... Đây là lần đầu tiên nghe nói husky đuôi cong cuộn lên là husky thuần chủng .=))=))=))
con này nhìn thì chẳng thấy lai con nào cả, đuôi thế là lỗi thôi :-/

nếu không có giấy tờ chứng nhận thuần chủng thì chẳng ai dám nói là thuần chủng cả.mình thấy cún nhà bạn chẳng vấn đề gì cả,có cún nuôi là đc rồi,ngta nói sao thì kệ ngta,ngta nói xấu thì bạn định mang cún bán đi à?đầy người nuôi husky lai vs chó ta ngta vẫn yêu thương như con có sao đâu.giấy tờ mà bạn mua bên gia lâm có phải là giấy CKU FCI hay là VKA không bạn?nêu không có thì chỉ là 1 tờ hợp đồng mua bán thôi

kid1989

Active Member
Thế này nhớ. Nếu bạn coi trọng thuần hay không thuần thì mình nỏi thẳng luôn là con nhà bạn có dính tí alas không phải chuẩn theo tiêu chuẩn của FCI. Mọi người ở đây nói cũng hết lời rồi quan trọng là tình cảm của bạn dành cho con chó chứ không phải là con chó nó có thuần hay không. "Chó đều là chó và đều trung thành với chủ" Bạn nên nhớ và quan trọng điều này hơn là huyết thống của con chó. Nói thật với bạn husky và alas ở Việt Nam để nói là chuẩn thì cực ít có nhiều người giao bán, giao phối ghi thuần chủng nhưng chưa chắc con đấy là thuần chủng có thể vì người ta không biết hoặc cố tình không biết :) Thế nên bạn đừng lăn tăn cái chuyện đấy còn có gì thắc mắc thì bạn cứ pm ở đây sẽ không thiếu người giải thích mọi thứ cho bạn :)

ngotoviet

Member
ơ thế mình nói thế này nhé . cùng 1 số tiền bạn bỏ ra bạn mua đc 1 con là cún lai , trung quốc k đảm bảo , trong khi đó số tiền bạn bỏ ra để mua 1 con đẻ việt nam khỏe mạnh . rồi chẳng may bạn mua phải 1 con người ta bảo là cún thế này thế lọ song rồi đi ra ngoài đường người ta cứ bảo chó nhà bạn thế lọ thế kia thì bạn như thế nào . đây là mình đăng bài để mình hỏi mình có thêm kinh nghiệm nuôi . chứ tình cảm ở đây mình chưa nói 1 câu nào hết . vì có tiền cũng k mua được chó nhà mình . đơn giản là như thế thôi .

LongCjn

Member
Thế thì bạn nên "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng"
Tất nhiên kể ra cũng ức chế! Thôi thì coi như mình có thêm kinh nghiệm về cún. Thật ra về các dòng cún phương Tây thì người Việt mình cũng chưa nhận biết được hết. Đa phần là qua sách báo internet. Ít ai có điều kiện như bác Chính sang tận vùng Alaska để đưa cún về. Vậy nên chúng ta hãy hài lòng với những gì mình có để nuôi các bé thật khỏe mạnh

pheupheu

Member
chủ thớt xem lại 1 số tiền mình bỏ ra có đủ rinh một em thuần chủng như trên giấy tờ không...mìh cũng mới mua 1 em,đẻ bt tại vnam thôi..chả quan tâm nhiều lắm chỉ nuôi thôi..vì tất cả cái gì nói trên mồm đều không tính tiền,nếu đã là chuẩn thì chuẩn trên giấy tờ ok

kid1989

Active Member
ơ thế mình nói thế này nhé . cùng 1 số tiền bạn bỏ ra bạn mua đc 1 con là cún lai , trung quốc k đảm bảo , trong khi đó số tiền bạn bỏ ra để mua 1 con đẻ việt nam khỏe mạnh . rồi chẳng may bạn mua phải 1 con người ta bảo là cún thế này thế lọ song rồi đi ra ngoài đường người ta cứ bảo chó nhà bạn thế lọ thế kia thì bạn như thế nào . đây là mình đăng bài để mình hỏi mình có thêm kinh nghiệm nuôi . chứ tình cảm ở đây mình chưa nói 1 câu nào hết . vì có tiền cũng k mua được chó nhà mình . đơn giản là như thế thôi .
Bạn bỏ ra bao nhiêu ? Và bạn nghĩ hầu hết các con chó bạn mua ở Việt Nam gọi là chó nhà đẻ thì bố mẹ bọn nó là chó ở đâu ??? Còn chuẩn hay không thì mình nói rồi riêng dòng husky ở miền bắc cực ít con chuẩn và đẹp. Bạn đừng nghĩ bỏ ra tầm chục triệu là chó chuẩn như trong giấy tờ. Đến chó chuẩn đẹp không lỗi bạn sang TQ bắt trực tiếp ở đấy đã không dưới chục triệu chưa tính tiền ship. Còn giấy tờ gia phả thì năm bảy loại từ 20 triệu đến 150 triệu đấy. Không thích chó tàu thì có thể sang chó Thái cũng tầm 30tr. Tầm đấy thì hẵng nói là chuẩn hay không, có lỗi hay không. Bạn bỏ tiền ra mua con chó là nó đẹp trong mắt bạn chứ chả phải nó đẹp trong mắt người khác. Người ta nói thế nào thì là vấn đề của người ta. Alas lai husky thì ngay đến Mỹ nó cũng công nhận là wooly và nó tách ra 1 dòng chó gần như riêng biệt. Giá của một con wooly ở Mỹ không hề rẻ hơn husky thường mà là đắt hơn hus và rẻ hơn alas. Thế nên bạn đừng nghĩ người ta nói thế này thế khác. Còn nếu không bạn update thêm kiến thức khi kiến thức đủ thì bạn sẽ biết lỗi ở đâu, lỗi như nào ..v..v... từ khẩu mõm, chân, dáng chạy,dáng đi, đuôi, độ dài lông, chiều cao, cân nặng . Nếu xét về lỗi thì có rất nhiều và không ít con mắc phải một trong số các lỗi đấy. Thế nên cứ yên tâm mà nuôi. Mình cũng nuôi chó lai nhưng mình chăm nó chả ai bảo được là nó là con chó xấu. Người ta hỏi mình cũng nói thẳng chó mình lai giữa alas và husky và mình vẫn tự hào vì mình sở hữu nó. Nó ngoan, nghe lời và được giáo dục đấy chính là cái mình tự hào đầu tiên chứ không phải là hình thể của nó.

LongCjn

Member
Thằng Quắt nhà mình là con cháu Thạc Xỉn :)) cơ mà ra đường người ta còn bảo nó là lai chó ta cơ mà :))))

à vậy thì đơn giản quá.câu trả lời là chó của bạn là có lai,vậy là thỏa đáng và mình nghĩ bạn cũng ko nên tức tối làm gì cho mệt.nuôi lớn rồi giờ mới biết lai thì chỉ nên trách bản thân ko tìm hiểu kĩ trước hoặc là số bạn đen thôi :)

tiền bạn bỏ ra mua chó chắc nhiều lắm....lai hay ko lai tự tìm hiểu lấy..tiêu chuẩn có rồi , cứ áp vào mà đối chiếu...bỏ 1 đống tiền ra mua mà ko tìm hiểu , bạn cũng thừa tiền quá nhỉ. topic này và các topic tương tự thế này hết sức nhảm nhí , phí tài nguyên 4rum