• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho em hỏi đây là bệnh gì của bồ câu

emsomeo

Chả là bố em mới mua 1 cặp bồ câu lai pháp , mua về được mấy ngày thì em thấy một con ăn trông có vẻ mệt mỏi tuy vẫn tranh ăn bình thường . Lúc em mở miệng nó ra xem thì thấy nó bị loét rỗng cả phần mỏ trên thông sang mũi luôn , xưng màu vàng vàng , nên chim có biểu hiện vẩy nước dãi ra ngoài , đến hôm nay thì nó lan ra ăn cả một bên mỏ trông rất thương , mắt và bên mặt trông vẫn bình thường . Bố em bảo nó bị ổ sán , phải gắp nó ra , nhưng mà em chả biết gắp chỗ nào . Mà không thấy lây sang 2 con kia . Các bác giúp em với , em không hiểu đây là loại bệnh gì . Nhà em không có mấy ảnh nên không chụp được .

nhocsport

Member
trường hợp này thì mìh bó tay rồi,vì mình chưa có gặp qua.có a e nào biết thi chỉ dùm emsomeo nhé.thanks

thangdovebi

Member
nếu chim còn tự ăn được thì còn ok. đây là bệnh bạch hầu dính trên nóc giọng mà mình không phát hiện sớm đó. nếu để lâu nó sẽ huỷ hoại rớt luôn cái mỏ đó bạn. cố gắng mua it bịt thuốc trị bạch hầu cho uông từ liều nhỏ rồi tăng lên ngày 2 lần vài ngày sẽ khỏi. chúc bạn thành công.

trantantai

Active Member
Coi lại bài bạch hầu đó bạn, ra mua thuốc pha loãng với cám bơm 2 3 lân là khỏi. Nếu chim còn ăn uống được thì nhét hẳn 1 viên vào họng nó