• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho chó ăn thức ăn Royan canin A3

nguyenmaiphuquy

Active Member
Xin hỏi các pro 1 vấn đề em thắc mắc lâu nay,trên thị trường có loại thức ăn đóng bao hiệu Royal canin A3,nghe nhiều người đã nói là cho chó ăn rất tốt nhưng em phân vân là có thể cho ăn hoàn toàn bằng loại thức ăn này là đầy đủ chất.Và có thể thay thế thức ăn tươi hàng ngày mình thường nấu như cơm trộn gan và phổi ???

Mình thấy chó nhà mình từ ngày cho cơm với cá basa thì khỏe và mập lên thấy rõ hơn lúc cho ăn cơm trộn gan và thịt bò vụn nhiều. Mình cho cơm với cá basa nấu lạt,thức ăn viên thì để sẵn đó mà cún nhà mình ko ưa lắm,ăn ít sỉn à.

Xin hỏi các pro 1 vấn đề em thắc mắc lâu nay,trên thị trường có loại thức ăn đóng bao hiệu Royal canin A3,nghe nhiều người đã nói là cho chó ăn rất tốt nhưng em phân vân là có thể cho ăn hoàn toàn bằng loại thức ăn này là đầy đủ chất.Và có thể thay thế thức ăn tươi hàng ngày mình thường nấu như cơm trộn gan và phổi ???
A3 chỉ thích hợp cho Người nuôi nhiều chó cái và chó con , tuy nhiên tuỳ mỗi chủng loại chó ,ta có thể thêm khẩu phần dinh dưỡng cho hợo lý qua quan sát chó bài tiết chất bả .:):):):D:D:D

nguyenmaiphuquy

Active Member
Cám ơn các bạn đã góp ý nhưng vẫn chưa giải toả được thắc mắc của mình. "Có thể cho chó ăn hoàn toàn bằng loại thức ăn này mà không cần cho ăn thêm bất cứ gì khác không ???"

vo si dai

Member
Thức ăn A3 là của Pháp tôi cho chó ăn từ 2 tháng tuổi đến nay đã gần 1 năm tuổi rồi chó rất khỏe mạnh khg sợ bị care ít bị sán lãi khg phải nấu nướng chó ăn loại này quen rồi ít sợ bị bả chó ở nước ngoài ai mà nấu thức ăn như mình đâu, chó cũng cần cho ăn ít thôi ham cho ăn nhiều dễ bệnh vì chó ít vận động ví ăn quá no cong lưng hạ bàn lại tốn nhiều tiền thức ăn nữa

Mình có thể khẳng định với bạn, gan và phổi là 2 loại thức ăn KHÔNG-NÊN-CHO-CHÓ-ĂN nhất. Có rất nhiều bài viết trong diễn đàn về 2 loại này rồi, bạn chịu khó tìm đọc nhé.

Về RC A3, đó là loại dành cho chó đang phát triển, từ ngoài 3 tháng tuổi tới 12 tháng. Có nhiều đạm, canxi và đặc biệt là nhiều chất béo ( hơn so với các loại RC khác). Hoàn toàn có thể dùng như thức ăn duy nhất cho chó đang phát triển mà không cần bổ xung thêm thứ gì khác. Nhưng đối với chó đã trưởng thành mà dùng A3, chế độ luyện tập ít sẽ dễ dẫn đến béo phì.

Có một vấn đề khi cho chó ăn A3, vì đây là loại bình dân giá rẻ, nên cũng ko ngon như các loại RC cao cấp, chó ăn nhiều rất dễ chán --> biếng ăn. Nếu cho chó ăn A3 phải đảm bảo nó ăn đủ bữa, đủ lượng theo như độ tuổi, cân nặng đã ghi trên bao bì. Nếu như chó ăn không đủ số đó, thì không phải tại thức ăn không có chất, mà do chó biếng ăn bởi ăn nhiều mãi 1 vị mà nhàm thôi. Nhà mình có 2 Golden và 1 golden nhà chú mình, chỉ cho ăn A3, để kích thích vị giác có thể trộn thêm ít nước thịt, rau, hoặc một chút thịt thừa băm nhỏ... vận động, phơi nắng hợp lí, đầy đủ, đảm bảo chó khoẻ đẹp.

960k/bao 20kg ma bác bảo là bình dân giá rẻ thì e cũng hơi khó nghĩ....................
Bạn có nhầm không vậy? Mình mua ở City Zoo, nhà phân phối độc quyền của RC ở VN, giá chỉ có 540k/bao 20kg. Tương đương 28k/1kg. Mà chó trưởng thành nặng 35kg thì 1 ngày chỉ ăn hết có 5 lạng. saint Bernard nhà bác Lâm mỡ nặng 70kg cũng chỉ ăn có 1,2kg /ngày. Đâu phải là đắt???

Hơn nữa, mình nói bình dân là so với các loại RC khác, ví dụ như loại Maxi Junior giá 350k/4kg...

trung2t3c

Active Member
em không biết thị trường ở HN ra sao hay là bác chưa cập nhật thông tin chứ ở trong SG này thi hơn nửa tháng nay A3 tăng từ 530k/bao lên thành 960k/bao làm cho em và 1 số người nuôi chó điêu đứng, thủng màng túi......... :(

ơ, mới tuần trước mình mua 1 gói nhỏ nửa cân 16k mà...vội vàng cũng ko hỏi bao 20kg, hay là tăng giá thật :( nhưng bác mua có đúng tại City Zoo không? City Zoo phân phối độc quyền của RC tại Đông Dương mà, nếu bác mua qua đại lý cấp 2 có thể giá cả khác. NPP chắc chắn không được quyền tự động tăng giá, Công ty mẹ không lý nào tăng giá đột ngột như thế. Mai ra hỏi, đúng thế thật từ nay chuyển sang cho chó ăn xáo bò + cổ gà sạch + xương sụn.

Khẩu phần chó nặng 35kg mỗi ngày: (Xáo bò loại ngon 2 lạng x 6000) + (cổ gà 0,5 kg x 4000) + xương sụn đi xin hàng phở + cơm thừa = 20.000/ngày lặt vặt thêm chút rau củ quả... mỗi ngày 25.000 VNĐ...mất công chế biến một chút.

Rose1402

Vietpet sponsor
Giá mới áp dụng từ ngày 01/08/09 trên toàn quốc: bao 20kg = 1070k, gói 1kg = 55k => đây là giá bán lẻ quy định của nhà phân phối RC, thay thế cho giá cũ trước đây là: bao 20kg = 546k, gói 1kg = 30k, gói 0,5kg = 16k. Nếu mua của Cityzoo thì có giá như vậy. Còn mua của các cửa hàng bán lẻ khác có thể có giá thấp hơn hoặc bằng (vì họ tự ý hạ giá thấp hơn dành cho các khách hàng quen thuộc). Đó cũng là lý do vì sao Trung2t3c mua được bao 20kg giá mới mà chỉ có 960k - chắc là mua của cửa hàng anh Sanchi, đúng không nào? :D

Thức ăn A3 là loại thức ăn phổ thông của Royal Canin chuyên dành cho chó mẹ mang thai, chó con và chó đang phát triển. Vì có độ đạm cao (31,5%) nên có thể dùng bồi dưỡng cho cả chó lớn bị suy dinh dưỡng, kém phát triển, thậm chí mèo ăn A3 cũng rất tốt (đã có nhiều kiểm chứng :D).

my_lucky

Active Member
Ui trời ơi, giá thành cao gần gấp đôi thế này thì anh em ta khốn đốn rồi.Híc, đành phải hàng ngày chịu khó ninh đầu cổ gà với bí đỏ cho Rott ăn mà thôi......

HieuHp

Member
Hic, Rose nói đúng. :(
Mình mua A3 về chihuahua không ăn, Fox ăn nhiều như nhai kẹo lạc nhưng ăn vài bữa thì kiểu gì cũng đi ngoài 1 bữa, còn con Mèo Mun mà mình rất ghét mà không thể tống đi được vì là "hàng hiệu" của ông già thì nó ăn A3 như đúng rồi.
Mua của Rose 5 kg lần trước tính ra đàn toy dog ăn chưa được nửa cân, còn lại mình nó chén hết :(

chungnhoc

Member
Bạn có nhầm không vậy? Mình mua ở City Zoo, nhà phân phối độc quyền của RC ở VN, giá chỉ có 540k/bao 20kg. Tương đương 28k/1kg. Mà chó trưởng thành nặng 35kg thì 1 ngày chỉ ăn hết có 5 lạng. saint Bernard nhà bác Lâm mỡ nặng 70kg cũng chỉ ăn có 1,2kg /ngày. Đâu phải là đắt???

Hơn nữa, mình nói bình dân là so với các loại RC khác, ví dụ như loại Maxi Junior giá 350k/4kg...
Có khi lên 1070 1 bao 20kg mà rẻ à??=))=))=)).Ngày xưa thì 520k nhưng thời đ01 bây giờ đã qua:)):)):))

giá này thì khỏi cho chó mình anh điểm tâm món này luôn, phải dậy sớm một chúc cho nó ăn cháo phổi + cổ gà. không hiểu sao đang khủng hoảng kinh tế mà nhà sản xuất không chịu giảm giá để kích cầu mà còn tăng giá thì chết anh em quá. cái này phải yêu cầu chính phủ hổ trở quá... hee

Hung.tinhyeu

Active Member
Giá Royall cannin A3 mà 1.070.000 Đ/ 20kg thì chịu sao nổi, cho chó ăn vã đầu cổ gà có khi còn rẻ hơn cho ăn Royall cannin.
3kg đầu cổ gà x 8000 đ/1kg x 30 ngày mới hết có 720,000 đ. Ngày cứ cho ăn vã 3kg.....................khỏi cần Royall.

my_lucky

Active Member
Híc, đúng như bác Hùng nói.Sáng ra cho cún điểm tâm 2 quả trứng vịt lộn, trưa chiều tối cho cún ăn vã 2 cân đầu gà nhá với cơm rau vừa rẻ lại vừa chất lượng, ka ka!