• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho bi viem tu cung

Xin Bác Sĩ Trên Diễn đàn Giúp Tôi Với, Tình Hình Là Em Nó Bị Viêm Tử Cung ở âm Hộ Ra Nước Màu Vàng, Uống Nước Nhiều Hễ Uống Vào Một Hồi Là Nôn Ra Hết, Mắt Lừ đừ, Mũi Khô, Không ăn Gì Cả Va Vua Rồi Tôi Có đem Em Nó Tới Bsty Khám Và Bs Bảo Rằng Phải Truyền Dịch Va Chích Thuốc Trong 3 Ngày Nếu Sau 3 Ngày Sức Khoẻ Tốt Sẽ Tiến Hành Cắt Bỏ Tử Cung Thì May Ra Mới Khỏi , Nếu Không Cắt Sẽ Nguy Hiểm Mới Truyền được 1 Ngày Thôi Nhưng đem Về Nhà Nó Vẫn Chảy Dịch Và Nôn Như Thường. Tôi Muốn đem đi Truyền Dịch Tiếp Nhưng Hiện Tại Nhà Tôi Rất Xa Bs Và Em Nó Rất Yếu Chắc Không Qua Khỏi .bs Nói Rằng Nếu Sau Khi Cắt Bỏ Tử Cung Mà Sức Khoẻ Em Nó Yếu Thì Vẫ Die Như Thường .tôi Rất Mong Bác Sĩ Trên Diễn đàn Giúp Tôi Cũng Như đưa Thêm Tài Liệu Về Bệnh Này để Khi Gặp Trường Hợp Này Sẽ Có Tài Liệu để Tham Khảo Giúp ích Trong Việc Nhận Biết Bệnh Cũng Như Trong điều Trị.mong Hồi âm Xin Cám ơn !

BSTY_HaNoi

Bạn thân mến. bạn đưa chó đến BSTY trong tình trạng rất yếu như vậy thì việc đầu tiên của các bác sỹ phải làm là tăng cường sức khoẻ cho nó bằng cách truyền dịch và tiêm một số thuôc bổ trợ cũng như kháng sinh để chống nhiễm khuẩn. Cũng có khi cần một số thuốc điều trị các triệu chứng phụ khác.Đúng ra bác sỹ cần phải sử dụng một số loại dung dịch để vệ sinh cho cơ quan sinh dục, nơi bị viêm để hạn chế viêm. Việc tiến hành phẫu thuật cắt tử cung chỉ được tiến hành khi sức khoẻ của con vật tốt nếu không sẽ vô tác dụng nếu sau phẫu thuật con vật vẫn chết.

Xin Bác Sĩ Trên Diễn đàn Giúp Tôi Với, Tình Hình Là Em Nó Bị Viêm Tử Cung ở âm Hộ Ra Nước Màu Vàng, Uống Nước Nhiều Hễ Uống Vào Một Hồi Là Nôn Ra Hết, Mắt Lừ đừ, Mũi Khô, Không ăn Gì Cả Va Vua Rồi Tôi Có đem Em Nó Tới Bsty Khám Và Bs Bảo Rằng Phải Truyền Dịch Va Chích Thuốc Trong 3 Ngày Nếu Sau 3 Ngày Sức Khoẻ Tốt Sẽ Tiến Hành Cắt Bỏ Tử Cung Thì May Ra Mới Khỏi , Nếu Không Cắt Sẽ Nguy Hiểm Mới Truyền được 1 Ngày Thôi Nhưng đem Về Nhà Nó Vẫn Chảy Dịch Và Nôn Như Thường. Tôi Muốn đem đi Truyền Dịch Tiếp Nhưng Hiện Tại Nhà Tôi Rất Xa Bs Và Em Nó Rất Yếu Chắc Không Qua Khỏi .bs Nói Rằng Nếu Sau Khi Cắt Bỏ Tử Cung Mà Sức Khoẻ Em Nó Yếu Thì Vẫ Die Như Thường .tôi Rất Mong Bác Sĩ Trên Diễn đàn Giúp Tôi Cũng Như đưa Thêm Tài Liệu Về Bệnh Này để Khi Gặp Trường Hợp Này Sẽ Có Tài Liệu để Tham Khảo Giúp ích Trong Việc Nhận Biết Bệnh Cũng Như Trong điều Trị.mong Hồi âm Xin Cám ơn !
Xin các BSTY xem xét và góp ý "dơ cao đánh khẻ" vì em là Lang Băm không được đào tạo tự nhận:

1) Sao bạn biết là Viêm tử cung? (BSTY nói?)

2) Triệu chứng mà bạn nói không hoàn toàn là Viêm tử cung

3) Phương pháp chữa chạy mà BSTY này đưa ra trong trường hợp này người ta gọi là "CHỮA MÒ"

4) Với triệu chứng này BẮT BUỘC PHẢI LÀM KHÁNG SINH ĐỒ TRƯỚC giá tại Sài Gòn là 20k - 40k/lần. Và vệ sinh vùng bệnh

5) trường hợp này chưa thể truyền dịch vì sẽ gây xuất huyết (còn cái mà bạn tả thì chắc họ truyền gluco - nước đường vì chó bỏ ăn thôi)

6) Do chó không ăn lại chịu 1 lượng kháng sinh mò quá lớn nên bị ói là tất nhiên - phải dùng thuốc ổn định đường ruột và bao tử kèm theo

Như vậy mới đủ "Quân - Thần - Tá - Sứ" trong dụng thuốc

BSTY_HaNoi

Xin các BSTY xem xét và góp ý "dơ cao đánh khẻ" vì em là Lang Băm không được đào tạo tự nhận:

1) Sao bạn biết là Viêm tử cung? (BSTY nói?)

2) Triệu chứng mà bạn nói không hoàn toàn là Viêm tử cung

3) Phương pháp chữa chạy mà BSTY này đưa ra trong trường hợp này người ta gọi là "CHỮA MÒ"

4) Với triệu chứng này BẮT BUỘC PHẢI LÀM KHÁNG SINH ĐỒ TRƯỚC giá tại Sài Gòn là 20k - 40k/lần. Và vệ sinh vùng bệnh

5) trường hợp này chưa thể truyền dịch vì sẽ gây xuất huyết (còn cái mà bạn tả thì chắc họ truyền gluco - nước đường vì chó bỏ ăn thôi)

6) Do chó không ăn lại chịu 1 lượng kháng sinh mò quá lớn nên bị ói là tất nhiên - phải dùng thuốc ổn định đường ruột và bao tử kèm theo

Như vậy mới đủ "Quân - Thần - Tá - Sứ" trong dụng thuốc
Xin nói với bạn điều này: Việc khám và điều trị cho thú vật không giống ở người. Khám cho thú vật chủ yếu dựa vào triệu chứng lâm sàng. Các bác sỹ thú y không thể hỏi con vật: mày bị đau ở đâu, mày cảm thấy thế nào ...Mặt khác cũng không nhiều cơ sở có đủ những điều kiện để khám bệnh như siêu âm. chụp Xquang, ...chính vì vậy kinh nghiệm trong việc khám bệnh là hết sức quan trọng. không có gì phải bàn cãi nếu BSTY truyền dịch cho con vật trong trường hợp này. Việc truyền dịch chủ yếu là tăng cường sức khoẻ cho con vật và bổ sung năng lượng cho nó khi nó không ăn. Làm kháng sinh đồ chủ yếu là xác định loại kháng sinh mà vi khuẩn mẫn cảm để dùng trong điều trị chứ không có tác dụng trong chẩn đóan bệnh.
Vì vậy bạn nói việc chữa trị như vậy là Mò là hoàn toàn sai lầm

vậy bác sĩ có thể cho mọi người cùng biết các biểu hiện ra bên ngoài của chó bị viêm tử cung hay viêm đường sinh dục gì đó cho mọi người cùng được biết để sau này ai gặp còn biết ah.

Dạ vâng!

về điểm 3 BSTY đó chữa bằng kinh nghiệm thì tất yếu là kinh nghiệm rồi - Nhưng không xRay, không siêu âm mà phán cắt tử cung của con chó mà không làm KS đồ (Bác nói là để dùng trong điều trị) thì không gọi là "chữa mò' thì là gì?!

Về điểm 5 thì tôi cũng đã đồng ý là truyền Gluco rồi

Còn các điểm khác không thấy Bác có ý kiến gì?

Mà BSTY_HN ơi mình chỉ là trao đổi thôi đừng kết luận nhau là Sai lầm làm gì cho nó khách khí! mình cứ nêu quan điểm thôi nhé. Bác cũng thấy em dùng từ đó - Người ta nói là "chữa mò" - trong ngoặc kép đó là dân dã nói vậy. Trao đổi nhưng đừng kết luận "cá nhân" là thoải mái Bác ạ

Mình có bất đồng thì cũng là anh em chứ đâu phải kẻ thù giai cấp hay kẻ thù ý thức hệ (thời đó qua lâu rồi)!

pacific1

Member
viêm tử cung

trong trường hợp tình trạng sk như trên thì ngoài truyên gluco thì cần truyền thêm crystaloid va coloid,thăng cường vit C,B6 và B16.bơm rửa tử cung là cần thiết,chắt chắn phải tiêm ks vì có mũ mà.nếu chó khỏe thì nên cắt tử cung nhầm tránh di chứng