• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chim Vẹt lạ? Thỉnh Giáo Thỉnh Giáo

Mùa chim non,một chú vẹt ta thật đáng yêu...khi trưởng thành,mỏ đỏ chót,lông xanh rực rỡ..nuôi lâu có thể biết nói..
khi xưa trên phú thọ ngược phía bắc,mùa cọ chín,vẹt về từng đàn ăn quả..mùa bẫy vẹt (bằng một loại nhựa cây)...đó là vùng tôi đã từng đóng quân,và đã từng sở hữu một chú vẹt xanh đầu tiên ...

emily_vn

Member
Con này gọi là vẹt ngực hồng. Khi trưởng thành ảnh nó sẽ giống con thứ 2 trong topic sau
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=46702
Nhưng nếu là trống mỏ sẽ tiếp tục màu đỏ, còn mái thì mỏ sẽ chuyển sang màu đen. Mình đã từng nuôi và nó nói được, tốt.

pkimdung

cám ơn các ace đã chỉ giáo cho em, ace cho em hỏi thêm một chút nữa ah thế vẹt bé như con trên thì phân biệt đực cái làm sao ạ, chẳng hạn như con vẹt trên là vẹt đực hay cái ạ em xin chân thành cảm ơn

mewmeo

Member
Haha trông buồn cười vật, nó thay lông hả bạn ơi sao trụi thụi lụi vậy

emily_vn

Member
cám ơn các ace đã chỉ giáo cho em, ace cho em hỏi thêm một chút nữa ah thế vẹt bé như con trên thì phân biệt đực cái làm sao ạ, chẳng hạn như con vẹt trên là vẹt đực hay cái ạ em xin chân thành cảm ơn
Khi nhỏ thế này thì hầu như là bất lực, random thôi. Tuy nhiên nếu bạn có chút kiến thức về gà, thì áp dụng vào vẹt. Nhìn cánh nó, nếu khi mọc lông ống, mọc ra 2 cọng mỗi bên trước thì sẽ là vẹt trống, nếu mọc nguyên đám, thì là vẹt mái. Ngoài ra khi khoảng 6t tuổi, mỏ chuyển tất sang màu đen, 1 năm thì mỏ trống đỏ lại, còn mái thì đen sì luôn. Con của bạn mình nghĩ là vẹt trống vì mảng màu trắng phía trước đậm và rõ. Ko chụp cái ảnh nào ngang, nên ko biết lông ống iếc thế nào, đoán bậy :)

pkimdung

vâng cám ơn bác emily_vn rất là nhiều vì lần đầu tiên nuôi vẹt ( vẹt non ) nên em chẳng có ti kinh nghiêm nào cả bác làm ơn tư vấn giùm em mọt tí ạ , vẹt non thì nên cho gì ạ vì con vẹt của em chưa biết mổ nên em toàn phải mớm cho nó ạ , mây ông bán chim bao em là về giã gạo nhỏ ra rồi gâm với nước cho tí ti đường vào rồi cho vẹt ăn, không biết như thế có được không ạ mong bác giúp đỡ em, và chỉ giáo giùm em để em nuôi em nó mau lớn ạ . nhìn em nó coi cọc quá . cám ơn bác nhiều!

pkimdung

hihi vẹt của em là con vet đang mọc lông ống đấy ạ còn con mọc đầy đủ lông rồi là của bạn em , bác xem giùm luôn hộ em con vẹt đó bao nhiêu % là vẹt đực ạ em xin chân thành cám ơn !

emily_vn

Member
Vớ vẩn, gạo mà giã với đường gì. Bạn ra hàng chim, mua cám sáo cho rẻ (hoặc cám mi nếu có tiền) rồi pha với nước, vê tròn thành viên khoảng đầu ngón tay út rồi đút cho nó. Nếu ko, có thể dùng que kem dẹt dẹt (của Wall hay gì gì đó) rồi xúc cám ướt đút cho nó. Mua ngô tươi, tẽ hạt đút là tốt nhất, món VIP đó. Nhưng nếu cho ăn ngô nhiều quá, sau nó ko ăn gì khác thì toi. Khi nào tự mổ được thì thức ăn chính là thóc nguyên vỏ. Nó nhằn cực giỏi, bạn chờ mà xem. Good luck.

ngoc_anh

Member
Vớ vẩn, gạo mà giã với đường gì. Bạn ra hàng chim, mua cám sáo cho rẻ (hoặc cám mi nếu có tiền) rồi pha với nước, vê tròn thành viên khoảng đầu ngón tay út rồi đút cho nó. Nếu ko, có thể dùng que kem dẹt dẹt (của Wall hay gì gì đó) rồi xúc cám ướt đút cho nó. Mua ngô tươi, tẽ hạt đút là tốt nhất, món VIP đó. Nhưng nếu cho ăn ngô nhiều quá, sau nó ko ăn gì khác thì toi. Khi nào tự mổ được thì thức ăn chính là thóc nguyên vỏ. Nó nhằn cực giỏi, bạn chờ mà xem. Good luck.
Bạn cho mình hỏi vụ vẹt trống và vẹt mái thì sao cứ phải chọn chim trống để nuôi vậy? Nuôi chim mái thì sao? Mình cũng đang định kiếm một em vẹt non để nuôi (có người tặng) mà chưa hiểu nhiều về bọn này. Có gì bạn tư vấn cho mình và mọi người cùng biết nhé!
Cảm ơn rất nhiều!!!

pkimdung

thế ha bạn vẹt cũng ăn được thức ăn của chim ah mình tưởng vẹt chi ăn thóc và gạo (khi con nhỏ ). còn về vẹt đực hay cái theo mình được biết nếu chọn được vẹt đức là tốt nhất vì vẹt đực to và đẹp hơn . nói sõi hơn còn vẹt cài thì kem hơn chút. và cái mỏ của nó đen xi xì nhin không đẹp chút nào. vẹt thì mình nuôi mấy con rồi nhưng toàn nuôi bọn nó lớn hết rồi lần này mới là lần đầu tiên nuôi vẹt non . nên chưa biết cho nó ăn gì là tốt nhất , đến là vất vả .hihi

emily_vn

Member
Bạn cho mình hỏi vụ vẹt trống và vẹt mái thì sao cứ phải chọn chim trống để nuôi vậy? Nuôi chim mái thì sao? Mình cũng đang định kiếm một em vẹt non để nuôi (có người tặng) mà chưa hiểu nhiều về bọn này. Có gì bạn tư vấn cho mình và mọi người cùng biết nhé!
Cảm ơn rất nhiều!!!
Với vẹt ngực hồng, vẹt mái khi lớn mỏ màu đen, lông ko nhiều màu bằng vẹt đực, nên thường mọi người ko chuộng. Nuôi còn nào cũng tốt cả mà. Bạn cần gì cứ post, biết tới đâu mình nói tới đó thôi.

thế ha bạn vẹt cũng ăn được thức ăn của chim ah mình tưởng vẹt chi ăn thóc và gạo (khi con nhỏ ). còn về vẹt đực hay cái theo mình được biết nếu chọn được vẹt đức là tốt nhất vì vẹt đực to và đẹp hơn . nói sõi hơn còn vẹt cài thì kem hơn chút. và cái mỏ của nó đen xi xì nhin không đẹp chút nào. vẹt thì mình nuôi mấy con rồi nhưng toàn nuôi bọn nó lớn hết rồi lần này mới là lần đầu tiên nuôi vẹt non . nên chưa biết cho nó ăn gì là tốt nhất , đến là vất vả .hihi
Về học nói, thật ra, theo nhiều người kinh nghiệm, vẹt mái học nói nhanh hơn bạn ah, nhưng do nó xấu hơn, nên ko chuộng. Bạn chỉ cho vẹt non còn đút ăn cám thôi, lớn là nó ko ăn nữa đâu.

pkimdung

vâng cám ơn bác đã chỉ giáo giùm em , thế cho ăn cám con có có được không vậy bác hay phải mua đúng cám mi mới được hả bác emily_vn . thanks!