• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chim non mới nở cần giúp đỡ gấp :((

cun_cun

Hôm nay mình nhặt đc quả trứng nở ra con chim gì trông rất giống thế này

ai biết cách nuôi giúp mình với, mình chưa nuôi chim bao giờ mà mặc kệ nó hay vứt nó đi thì thương quá :(( mình cho nó uống nước và ăn cháo bột. Trông nó có vẻ yếu lắm rồi :((

Con này có vẻ như con chim quốc, anh xem cứ đến tầm 4h sáng nó có kêu hay ko nếu kêu thành từng đợt thì đúng là nó rồi, cho ăn cá tươi nghiền nhỏ ( cho vào máy xay sinh tố cho nhanh) và cám chim đã đc làm đặc 1 con thì thông thường ăn ít không đáng kể gì , chri cần giữ ấm và cho ăn đầy đủ là nó sẽ phát triển bình thường
Hồi trước mẹ em đi cắt lúa có bắt đc 1 ổ em cho chim câu ấp thì ra con đen sì như này trứng nó như trứng chim cút, tầm tối và sáng sớm là kêu nhưng lâu rồi em cũng chả nhớ nó kêu thế nào nữa, định cho chim bồ câu nuôi nhưng nó vừa nở thì câu mẹ đã cắp nó dẩy ra khỏi tổ rồi ...

donghaiduong

Có khả năng là con quốc rồi. Nhưng cũng chưa biết đc. Bác cứ cố chăm sóc em nó, biết đâu lớn lên lại là một chú gì đó lạ thì sao.

boynhaque_1997

đây đúng là chim quốc rồi bạn à , nhưng ở thời gian còn non này khá khó nuôi đấy . Nhưng vẫn chúc bạn thành công :-bd:-bd:-bd THÂN

emmechim

con này là chim cuốc đen. Nuôi con này khó lắm, nó không chịu ăn đâu, đen thui thùi lùi xấu òm :)

bemaap

thân chào
chú nó là chú quốc,miền trung(huế) gọi là chuốc chuốc,loài này bạn chăm sóc bằng mồi tươi như tép và cá tươi,khi thay lông xong bạn tập cho cho ăn lúa và tép khô+mồi tươi.loại này người ta nuôi chim con lên làm mồi.lồng bảy laọi này gần giống lồng bẩy cu gáy chỉ khác là hai mặt.lồng bẩy đặt dưới đất,nó vào đá như gà vậy.
loại này thịt ngon lắm nhất là cặp chân của nó.bà mẹ nào sinh con mà bị thiếu sữa,đem cặp chân +ít gạo hầm cháo ăn vào thì tha hồ sữa....
thânk

con này là quốc con, con này tự biết mổ thức ăn giống như gà con vậy, nếu có ổ gà nào mới nở thì nhốt chung vào đó, nó sẽ học cách ăn của gà, nhưng cũng nên nhét ít thức ăn cho nó vào mỏ, không cần bơm vì loại này là loại chim con khoẻ, mỏ nhỏ nên bơm không được đâu. Trong lồng nhốt nên có nước vì nếu không có nước nó mau chết lắm, loại này rất khó nuôi mấy ngày đầu nhưng sau đó thì khoẻ lắm đó, chạy nhanh thì phải biết nên tuyệt đối không để sổng ra, sổng ra là chạy lẹ lắm, rồi rúc vào bụi là coi như xong vì nó trốn rất giỏi.

lúc nhỏ tụi mình thường thấy nguyên một đàn con khoảng 6 đến 7 con đi theo mẹ đi ăn, chúng mình quây nó lại, chim mẹ bay mất nhưng tìm được chim con thì đúng là một công việc rất khó.

chúc bạn nuôi thành công chú quốc con này.

trinhanh

Member
Bạn lấy bột chim,trộn với chút nước,rồi đút cho nó an, vừa phải thôi nhé, no quá nó cũng chết đó.