• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chim của em, nhờ các bác chỉ giáo!

Thủydx

Member
Chim to khoe trước::D
Đầu tiên là chú Quế Lâm, chú này là đồng hồ báo thức của em, treo ở cầu thang cửa phòng ngủ, sáng nào cũng đúng 6h30 chú ấy hót ầm ĩ, gọi em dậy thể dục buổi sáng:D

Chú Quế Lâm thứ 2, treo tại phòng khách, chú này chuyên gia bắt trước các thể loại giọng của chim ngoài vườn, lắm hôm em tưởng có chào mào vào nhà:D:

Thủydx

Member
Bốn chú Khuyên:

Năm chú Khuyên: (chú này hơi cao tuổi, em bẫy nuôi được 11 năm rồi:()

Chú khuyên thứ 6, cũng thuộc hàng già, em nuôi được 4 năm, em này là nhạc trưởng của cả bọn, lúc nào cũng khơi mào hoạt náo:D

Mạng chậm quá, mai em show tiếp :D

Bác Thủy chán chó xoáy rồi àh???
thấy lặn lâu quá hóa ra là ở nhà chăm "chim"!!!:D
Chim của bác đẹp quá!!!hì hì hì.Hôm nào cho em 1 con nhé!Nhà e ko có con chim nào cả!

Chơi chim cũng có cái hay của nó! Trước đây chơi chó cũng vậy! Ái mộ Thuydx quá! Nhiều quá!
Mình cũng muốn show đàn Chòe Lửa nhưng lại không có thời gian! Vài hôm ké topic post nhé bác!

Lynk_TG

Member
oa bác nuôi đc khuyên bẫy 11 năm cơ ah? em thán phục bác rồi đó. Hôm nào bác cho em qua ngắm với. Mà bác cho em hỏi bí quyết nuôi của bác với. Cám bác mua hay là tự làm ah?

Thủydx

Member
oa bác nuôi đc khuyên bẫy 11 năm cơ ah? em thán phục bác rồi đó. Hôm nào bác cho em qua ngắm với. Mà bác cho em hỏi bí quyết nuôi của bác với. Cám bác mua hay là tự làm ah?
Chào bạn Lynk_TG, hôm nào rảnh đến nhà mình chơi ngắm chim cò, rồi mình giới thiệu với một số anh em trong xóm - toàn những ông tay nghề cao cả. Còn về con khuyên của mình, mình bẫy được nó từ khi còn là sinh viên, bẫy được 7 con nhưng có mình nó thọ đến giờ. Đứng lồng như ông lão, lông cánh đã hơi xơ xác rồi, giờ mình toàn dùng nó làm chim mồi thôi:D.
Trước đây còn đi học thời gian nhiều mình cũng hay tự mày mò làm cám lấy, mấy năm gần đây bận quá toàn ra Tăng Bạt Hổ mua thôi:D, mình thấy nuôi khuyên để cho nó sống thì không khó lăm, còn để cho nó đẹp và lúc nào cũng căng thì mới là vấn đề.
Cảm ơn bạn.

Chim bé tẹo mà khoe "chim"to,Bạn có nuôi nhiều loại không?hay chỉ có hai loại này...khi nào phải qua học ít kinh nghiêm rồi đây.

Thủydx

Member
Chim bé tẹo mà khoe "chim"to,Bạn có nuôi nhiều loại không?hay chỉ có hai loại này...khi nào phải qua học ít kinh nghiêm rồi đây.
Hehehe, thế là to rồi bác Bình ạ, em còn vài con gáy nữa, đang chờ bác Anh_hanam thiết kế thêm cho mấy con để đủ thành cái chợ chim:D. Kinh nghiệm thì em nhiều lắm:D, tính số chim chết qua tay em thì chắc VP mình đủ bữa chả đấy:D. Hôm nào qua HN bác alo qua em chơi nhé.

Hoangminh

Member
Hoá ra cao thủ về khuyên ẩn dật, anh mới bập vào chơi khuyên được hơn tháng khởi nguồn từ 1 chú khuyên được biếu kèm lồng. Phải học hỏi thuỷ mới được. Có điều cao thủ khuyên để lồng bẩn quá:D. Sáng CN hội khuyên hoàng mai dợt chim ở cà fê nhớ đường nguyễn đức cảnh đấy thuỷ ra không qua anh rồi đi cho vui 9h sáng

Thủydx

Member
Hoá ra cao thủ về khuyên ẩn dật, anh mới bập vào chơi khuyên được hơn tháng khởi nguồn từ 1 chú khuyên được biếu kèm lồng. Phải học hỏi thuỷ mới được. Có điều cao thủ khuyên để lồng bẩn quá:D. Sáng CN hội khuyên hoàng mai dợt chim ở cà fê nhớ đường nguyễn đức cảnh đấy thuỷ ra không qua anh rồi đi cho vui 9h sáng
Em có cao thủ gì đâu, em nuôi chim như nuôi gà công nghiệp thôi:D, thế nên có dám múa máy gì đâu, tại thấy bác khoe chim nên em cũng hứng trí khoe tý thôi, giờ lại thấy ngại vì sợ anh em cười:(
Bác thông cảm cho em, cái lồng bẩn đấy em toàn để nhốt chim mộc, nhốt cả đàn nên nhanh bẩn lắm, con chim già hay phải "ngự" ở cái lồng đấy vì là "má mì" đưa các em vào .... lồng nên cũng phải ở đấy dạy các em ăn cám luôn:D

Chủ nhật này nếu không có gì đột xuất em sẽ qua, em sẽ alo anh trước 9h nhé.

Hoangminh

Member
em qua nhớ mang theo 1 em để mang đi dợt cho vui nhé. Hội toàn quen nhau nên vô tư vui lắm anh cũng mang 1 con ra

Lynk_TG

Member
Chào bác. Hôm nay em mới có thời gian vào xem bài của bác tiếp. Hôm trước chăm cho mấy con khuyên rồi lại cá Betta nên cũng ít vào. Em cũng có nuôi 1 con líu rồi. Còn 1 con thì mới tập líu thôi. Mà em cố gắng chỉ 2 con thôi. Số còn lại để vào nhà ông hàng xóm rồi. Cũng toàn chim được khoảng 1 năm tuổi lồng nhưng ít mồm miệng. Em giữ 2 con này hôm nào bác đến nhận xét cho em với. Nhà bác ở đâu để hôm nào em qua ngắm với. Nhà em ở Hàng Than. Có gì bác đến cứ alo trước cho em biết. Số em là 0983186488/ 01683186060.

Thân,

Thủydx

Member
Xin giới thiệu thêm đôi gáy.
Một chú đứng cầu - Cái cầu này em tự chế đấy ạ, cũng ổn đấy chứ :D

Một chú thập thò trong lồng:

Nhờ các chuyên gia đánh giá giúp thử xem con nào hay hơn ạ.

Lynk_TG

Member
Em ít chơi gáy nhưng cũng có nhận xét thế này:
Con đầu tiên thì đầu hơi nhỏ thì phải. Mà bác nuôi như thế hay thật, con chim nó có thể dang cánh ra thoải mái. Cái này chuẩn.
Con thứ 2 thì em nhìn hài hoà hơn. Mà ko hiểu là nó gáy tiếng gì hả bác? Có hót theo canh ko ah?

rongbien

Member
Xin giới thiệu thêm đôi gáy.
Một chú đứng cầu - Cái cầu này em tự chế đấy ạ, cũng ổn đấy chứ :D

Một chú thập thò trong lồng:

Nhờ các chuyên gia đánh giá giúp thử xem con nào hay hơn ạ.
hai con này theo mình nhận xét chú đừng tự ái nhé ,một con xích chân thuộc hàng gáy miến ,còn con trong lồng thuộc hàng gáy cháo.còn mấy chú quế lâm thì được liệt vào hàng chim quay cả con.haaaaaaâ haaaaaaaaa haaaaaaaâ,đùa chú tý cho vui sao chú ko nuôi thêm hoạ mi và chào mào ,hoạ mi mà đánh thức thì ko chỉ mình chú dậy mà cả vợ con cũng phải dậy theo.

Hi hi...Tự nhiên bữ nay ghé qua box này thấy bác Thuydx show...chim nên cũng ngứa nghề cũ, xin đóng góp cùng bác một vài kinh nghiệm :
Về chim cu : Có 6 tướng được gọi là chim quý :
Nhất hùynh kiên : Tức là cườm cổ có màu vàng
Nhì liên giáp : Thân hình chim trông như cái bắp chuối, gọn chặt.
Tam quá khóe : Phía dưới mi mắt có vệt kéo dài, qua khỏi mí mắt mới tốt
Tứ chân khô : Bàn chân và các ngón chân chim có góc cạnh, thật khô ráo
Ngũ liên hòan : tức là cườm liên hòan, giáp hết vòng cổ và sau gáy
Lục cườm rựng : Chim có cườm lót bên trong
Về tiếng hót : Có 3 lọai
Liên một : Cúc cù cu....cu..
Liên hai : Cúc cù cu...cu...cu...
Liên ba : Cúc cù cu...cu...cu...cu... ( lọai này thì rất hiếm, khó lòng tìm cho ra 1 con )
Ngòai mấy lọai này ra, mấy chú khác chẳng nên nuôi làm gì vì giống chim cu cho dù có nuôi bao nhiêu năm khi sổng ra là cắm đầu bay thẳng không thèm nhìn lại...:D

Thủydx

Member
@Hot_dog90: Anh mê chim từ bé, mỗi tội chơi chỉ thuộc dạng amateur thôi, khuyên cũng toàn tự bẫy cả:D
@diepnguyen: cám ơn bác về những kiến thức bổ ích nhé, trước giờ mình chọn gáy toàn dựa vào cảm tính, dáng đẹp (mà bắp chuối là đẹp rồi), cườm đẹp - cườm mịn, đều, không nát, càng dày càng tốt, càng sát đầu càng tốt (có nghĩa là như một cái khăn quàng cổ thật to:D), còn giọng gáy thì cũng lơ mơ lắm, đúng là chỉ kiếm được con bổ 5 - cúc cù cu cu....cu là hết cỡ:D

my_lucky

Active Member
Híc, em thì cũng mê gáy nhưng thú thật là khoản chim đẹp thì em....mù tịt.Chỉ có điều như bác diepnguyen nói thì chim nhà em có hai điểm chấp nhận được là liên giáp và gáy liên hai.Chẳng biết như vậy thì có nên giữ chú chim đó lại để nuôi hay không nữa..........!