• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chim câu nhà em bị bệnh có hình mẫu phân mấy anh mấy chú vào giúp em với

tai25101989

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Mỗi lần thời tiết chuyển mùa thì mấy em câu lớn nhà em đều bị phân màu này và sau 2,3 ngày thì lăn đùng ra chết còn mấy em non khi mới bắt về từ các căn cứ khác đều bị vậy hôm bữa có thử thuốc của căn cứ anh cường Nam Xương uống vô thấy con chim bị sặc 2 cái tới chiều là hết bệnh bây giờ thì căn cứ nhà em lại bị bệnh y vậy mà em thì không biết trong thuốc đó có gì mà qua nhà ảnh lấy thì ngại quá mấy anh mấy chú chỉ giùm em liền nha căn cứ nhà em mới chết 2 em rồi

tai25101989

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Biểu hiện lâm sàng
Ngày đầu em nó ăn 1 ít và uống nhiều nước bắt đầu ỉa phân xanh
Ngày thứ 2 em nó bỏ ăn và uống nước cuống diều thấy khô thường hay nằm yên 1 chỗ và xù lông(không thấy nhắm mắt và lờ đờ) ỉa phân màu xanh nhiều xung quanh hậu môn thấy phân xanh không thấy sốt banh miệng ra không thấy nước nhờn hay nước dãi
Ngày thứ 3 đang nhờ mấy anh mấy chú chẩn đoán và cho thuốc uống, em nó sắp tiêu rồi
Àh quên nữa em thường cho nó phơi nắng lúc 9h và tắm lúc 6h tối lúc em đi làm về ,cho ăn cám con cò và uống nước sạch

trantantai

Active Member
Chim bạn mói bắt về phải không? Thừong chim mới về lạ chuồng hay bị shock, phải cung cấp thêm chất điện giải để cân bằng và để làm quen với nước nơi bạn. Bạn ra tiệm thuốc thú y mua tetramicilin hay tetragym gói màu xanh, thuốc màu vàng nho nhỏ cho uống liên tục 3 ngày thì chim sẽ ăn uống bình thừơng. Chim ỉa phân xanh là vì chim không chịu ăn vì thức ăn lạ, hay vì lạ chuồng chim nhát thôi. Nhớ khi bắt chim ở đâu về phải pha thuốc này cho uống ngay liền 3 ngày thì ok.
Chớ nản vì mới chơi ai cũng bị rồi sẽ có kinh nghiệm hơn.
Chúc chim bạn mau khoẻ

hoang80

Member
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=41866

Theo mình bạn nên tham khảo bài viết này, có lẽ nó hợp với chim của em đó.

Biểu hiện lâm sàng
Àh quên nữa em thường cho nó phơi nắng lúc 9h và tắm lúc 6h tối lúc em đi làm về ,cho ăn cám con cò và uống nước sạch
Cái này đúng là anh bó tay với em luôn! Chim tắm phơi thì không nói làm gì, còn tắm vào lúc 6g tối thì làm sao cho nó khô lông được hả em? Hay là em cho nó tắm xong rồi dùng máy sấy tóc để sấy cho chúng hả em? Thường thì mình cho tắm lúc trời nắng nóng, để thau nước là chim rủ nhau nhảy vào đó tắm, sau đó chúng rỉa lông và có con nằm xòe cánh ra phơi nắng đó em. Ngấm nước lâu thì chim bị cảm là đúng rồi, còn những con ấp trứng thì chắc là tiêu trứng luôn!

hãy để chúng tự nhiên và quan sát sinh hoạt hằng ngày của chúng mình sẽ biết được đặc tính của chim bồ câu, đọc thêm sách hay các bài viết về chăm sóc chim bồ câu để chăm sóc chúng cho tốt em nha!