• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chim đi phân lỏng

trantantai

Active Member
Chim mình có mấy cặp quanh năm suốt tháng đi phân lỏng như cám pha vậy, mùi rất tanh, chim không có biếu hiện bệnh, nghe nói có phải nó bị giun tròn gây bệnh này không, ai biết chỉ dùm nhé:blusshing:

haohao

Member
Nhà em thì có 1 con mái hay đi phân lỏng và tanh, em đã cho sổ lãi 2 lần, rồi cho uống đủ thứ kháng sinh đường ruột nhưng vẫn không hết, có lẽ thể trạng nó như vậy, nhưng được cái nó nuôi con rất mau lớn, có lẽ do uống nước nhiều nên nó đi phân lỏng thôi chứ không có bệnh gì.

trantantai

Active Member
Ừ cặp này nuôi con cũng tốt lắm mà có cái dơ dáy quá mình muốn đẩy nó đi

Nhà em cũng có 2 cặp đi phân hơi lỏng, không khô như những cặp khác, lúc đầu cứ tưởng do cám bị ẩm, nhưng sau để ý thấy không phải. Hay chắc tại cơ chế cơ thể nó như vậy. Thân!

haohao

Member
Chắc do nó uống nhiều nước nên đi phân lỏng, mà cũng do uống nhiều nước nên chim con nó nuôi rất mau lớn, đúng là được cái này lại mất cái kia.

nglong

Member
Mấy hôm rồi tự nhiên thấy căn cứ tanh quá, em cứ ngỡ là tại trời ẩm nhưng hnay để ý đúng là phân chim ko khô như mọi khi. Nếu chim bị đi ngoài thì cho uống thuốc gì đc các bạn? Ra hiệu thuốc thấy tư vấn tùm lum quá

nhocsport

Member
Mấy hôm rồi tự nhiên thấy căn cứ tanh quá, em cứ ngỡ là tại trời ẩm nhưng hnay để ý đúng là phân chim ko khô như mọi khi. Nếu chim bị đi ngoài thì cho uống thuốc gì đc các bạn? Ra hiệu thuốc thấy tư vấn tùm lum quá
chim nhà mình cũng có trường hợp như vậy nhưng nó cứ nằm ủ rủ không chiệu ăn gì cả mà chỉ uống ước thôi,còn đi phân thì toàn là nước,mình cho uống mấy loại thuốc như a e trên diển đàn đã chỉ nào là loại thuốc 1-2-4 nào là smecta nhưng vẫn không thấy giảm.có a e nào có loại thuốc nào hay xin chỉ dùm.thanks

dzungchim

Chim mình có mấy cặp quanh năm suốt tháng đi phân lỏng như cám pha vậy, mùi rất tanh, chim không có biếu hiện bệnh, nghe nói có phải nó bị giun tròn gây bệnh này không, ai biết chỉ dùm nhé:blusshing:
Chào : thử cho mấy cặp đang đi phân lỏng uống nước trà xem bạn.................cách này rất hiệu quả với chim cảnh nha , còn bồ câu thì .....thử thoi hihihi

Nhà mình mấy hôm nay mấy em nó cũng đi phân lỏng nhưng tình trạng chim cũng bình thường, theo mình thấy thì thời tiết nóng quá nên mấy em uống nước nhiều nên đi phân lỏng , không biết vậy có đúng không nhờ các anh em khác cho ý kiến nhe.

nglong

Member
Nhà mình mấy hôm nay mấy em nó cũng đi phân lỏng nhưng tình trạng chim cũng bình thường, theo mình thấy thì thời tiết nóng quá nên mấy em uống nước nhiều nên đi phân lỏng , không biết vậy có đúng không nhờ các anh em khác cho ý kiến nhe.
Vấn đề là mùi tanh mới nghiêm trọng ạ, lỏng thôi thì kệ nhưng tanh quá thì vợ kêu quá trời - cám nuôi thì ............

hailua@

Member
đàn chim nhà em tỉ lệ bị phân lỏng ( như nước - rất tanh ) khoản 10% trên tổng đàn chim. Em cũng đã cho uống nhiều loại nhưng không hết, em để ý cũng thấy chim uống nước nhiều hơn những đội chim khác, có cặp đang nuôi con, có cặp không nuôi con vẫn bị như thế.
Cũng đã xổ lãi nhưng vẫn không hết, đến nay vẫn chưa có đáp án cho thắc mắc này, xin các cao thủ chỉ giáo
Em xin cảm ơn

thanhhaivs

Member
Cái này do thức ăn đó bạn, vi đi phân lỏng mà chim khôgn có dấu hiệu bệnh , cái chính nằm ở chỗ cặp này thì thích hợp với laọi thức ăn này, cặp khác lại thích hợp với loại thức ăn khác, không tin ban thủ đổi thức ăn kuân phiên mỗi loại 1 tuần coi có hết không.sẽ có loại bạn thấy nó sẽ đi phân khô đó, vì dụ bạn cho ăn cám 1 tuần rồi đổi qua gạo lức rồi tới bắp...

hailua@

Member
e cũng nghĩ như anh, có thể do thức ăn không hợp với nó, vì trong đàn em đều cho ăn uống khẩu phần và cùng loại như nhau, quả thật tanh và dơ kinh khủng, nhà mà ở phố chắc không chịu nổi rồi

conic

Member
Bạn thử cho uống amocxicilin 250mg viên con nhộng sáng nửa viên chiều nửa viên khoãng 4,5 ngày xem sao nhé...mình đã thử qua rồi tac dụng rất tốt..chúc đàn chim mau hết bịnh nhé..:-h

compack

Member
Cá nhân mình thì thấy là bồ câu nếu được ăn lúa thì phân khô ...còn nếu ăn gạo lức pha với các hạt ngũ cốc - cám thì đi phân lỏng và hôi.

trinhlu

may a oj cho em hoi bo cau nha em no di phan xanh va con trong hoi guc dau xun dat co bi ji ko may a