• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[Chihuahua] Cả nhà giúp bé Dream nhà em với !

Bella Pham

Member
Xin chào cả nhà ạ !

Bé Dream nhà em bây giờ được 2 tháng 20 ngày tuổi rồi, có mấy vấn đề như sau, những ai đã, đang và sắp là tiền bối thì giúp em:

1. Đầu tiên phải kể đến vụ mít ọ và mét tò. Được 2 tháng thì em đón bé về, vì cún còn bé, bãi ị và bãi tè của em ấy nhỏ, nên em mặc kệ, cứ cho tự do ra nhà rồi mẹ em và em dọn. Bố em thì ko cho thế, mỗi lần cún có biểu hiện là bố em cho ra ngoài cửa rồi đóng cửa lại, muốn làm gì thì làm, cho nó quen chỗ. Nhưng mà khổ nỗi nó ko đi, em sợ bị "tịt còi" nên lại bế vào nhà, thế là banh 2 chân ra và tè luôn :( mẹ em và em lại lấy chổi lau nhà ra lau. Còn cái vụ ị thì thôi rồi, sáng nào mẹ em cũng phải lấy đèn pin soi gầm giường, gầm tủ. Thêm một lần bố em mắt kém nhìn thấy viên viên tí hon tưởng là viên kẹo bị rơi, đang đùa với nó thì cái pẹt một cái...

=> Vì là cún con đáng yêu nên nhà em khá là chiều, nhưng lớn lên mà còn thế này thì chết dở...

2. Nhát người, nhát cả các bạn đồng lứa...
Khổ nỗi em bận đi làm, trong tuần ko có thời gian cho cún đi chơi, may ra CN em đưa cún đi off với Hội off chó Long Biên. Nhà mặt đường, tranh thủ đi làm về cho nó ra ngoài, hoặc sáng bố em cho nó tắm nắng... Ở nhà thì đanh đá, bế ra ngoài thì cứ nằm lì trên tay, có người lạ hỏi là quay mặt đi rúc vào nách em, nằm im ko nhúc nhích :( thả xuống đất thì bấu víu em đòi bế lên, ko chịu chơi với các bạn.

=> Cho em hỏi là cún bé thì có cho đi chơi nhiệt tình được ko? Em đã tiêm phòng mũi 1 cho cún rồi.

3. Bệnh viêm da 2 tuần nay rồi :( nhưng bị nhẹ.
Em có một bác mách cho là tắm bằng nước chè xanh tươi. Mai em áp dụng xem sao. Bác nào có bài dân gian khác thì chỉ cho em với. Chứ em là sợ mang cún đến phòng khám rồi uống thuốc lắm.

Em xin cảm ơn cả nhà !

soul

Member
lại thêm cái vụ này nữa ah . cũng không khó lắm đâu e . môi lần cho cún ăn xong là xích em nó lại tầm 15 đến 30 phút dắt e nó ra nơi muốn e nó giải tỏa đợi 1 lúc cho e nó đi xong rồi dắt vào cứ như vậy vài lần là e nó sẽ quen . nếu e nó không chịu đi thì lấy miếng báo dấp vào chỗ e nó tè rồi mang ra nơi mình muốn e nó đi đặt ở đấy để e nó đánh hơi thấy mùi của nó là bé sẽ đi ngay . cún nhỏ vẫn chơi đùa nhiệt tình nhé không vấn đề gì cả . tránh e nó nhảy từ trên cao xuống là giống bé nhà a đấy :x

soul

Member
e mang cún đi tiêm luôn đi bé bị hơn 1 tuần là giống cún nhà a rồi 3 mũi thôi là hết .
Thân....!

Hieu_84

Dần dần Dream sẽ vào nề nếp thôi em !
Cho Dream đi khám đi em nhé ;)

Bella Pham

Member
Anh Soul: thực tế là Dream ko đi lung tung, vì chỉ đi ở gầm giường thui ạ. Nay em muốn cho đi cố định ra một chỗ khác, mà mỗi lần đi ị em ko thấy có biểu hiện gì nên em khó đoán được giờ để cho Dream đi. Còn tè thì hít hít ngửi ngửi, đi lòng vòng một lúc rùi mới hạ bệ. Em thấy thế bế tót lên thì bé kêu một tiếng, ra ngoài sợ quá nên ko tè nữa :( em lại phải bế vào nhà cho tè ... À mà hum nay em tắm nước chè tươi cho Dream rùi anh ạ ^^ Nó cũng bị nhẹ nên em cứ tắm vài lần xem sao... Còn việc tẩy giun thì mua thuốc về uống hay đi bác sĩ hả anh?

Anh Hieu_84: Thanks anh ạ! Em sẽ theo dõi tình hình của Dream, vì Dream cũng bị nhẹ thui mà.

soul

Member
mua thuốc e ah 10k 1 viên cún nhỏ vậy e hỏi bs xem cho e nó uống như thế nào tránh quá liều . còn việc cún đi vệ sinh thì tốt nhất e nên tập cho e ý đi wc trong nhà rồi mình dọn cho tiện . chịu khó xích e ý lại rồi thỉnh thoảng dắt e nó vào wc xem e ý có chịu đi không . dọn dẹp sạch sẽ dưới gầm giường tránh để lại mùi e nó sẽ lại tiếp tục đi chỗ đó đấy . 1 điều nữa là wc phải sạch và khô nhé nếu nền ướt thì lau đi cho khô rồi hãy dắt bé vào đó . e nên mang đi tiêm tránh bị loang ra chỗ khác nữa . 5 ngày 1 mũi thì mình tắm 2 lần trong 5 ngày cách 1 ngày tắm 1 lần để bé tự khô lông nhé không lau mình cho bé đâu + với tăm nắng nữa nhanh khô thôi . chúc bé sớm khỏe mạnh còn vui chơi với chủ :)

Bella Pham

Member
mua thuốc e ah 10k 1 viên cún nhỏ vậy e hỏi bs xem cho e nó uống như thế nào tránh quá liều . còn việc cún đi vệ sinh thì tốt nhất e nên tập cho e ý đi wc trong nhà rồi mình dọn cho tiện . chịu khó xích e ý lại rồi thỉnh thoảng dắt e nó vào wc xem e ý có chịu đi không . dọn dẹp sạch sẽ dưới gầm giường tránh để lại mùi e nó sẽ lại tiếp tục đi chỗ đó đấy . 1 điều nữa là wc phải sạch và khô nhé nếu nền ướt thì lau đi cho khô rồi hãy dắt bé vào đó . e nên mang đi tiêm tránh bị loang ra chỗ khác nữa . 5 ngày 1 mũi thì mình tắm 2 lần trong 5 ngày cách 1 ngày tắm 1 lần để bé tự khô lông nhé không lau mình cho bé đâu + với tăm nắng nữa nhanh khô thôi . chúc bé sớm khỏe mạnh còn vui chơi với chủ :)
Anh Soul là tiền bối từ lúc nào thế ạ? ^^
Chiều mai mấy anh em gặp nhau, anh xem tình hình của Dream thế nào anh nhé ;)

soul

Member
a không dám lên mặt tiền bối đâu :D . chăng qua là cún nhà a từng bị nên a mới " người đi trước dẫn bước người theo sau " y mà >:D<

Bella Pham

Member
Bây giờ Dream ăn khỏe quá anh ạ. Cứ thấy trứng vịt lộn, pho mát, và sữa TH dâu là nhẩy nhót tưng bừng, đôi mắt tỏ ra ngây thơ tội nghiệp. Yêu lắm í :x Lát nữa đi làm về em mua thử sữa chua cho ăn xem thế nào... Muốn thay đổi khẩu vị cho bé, nhưng toàn chất béo thế này thì còn gì là giống chó nhỏ nhất thế giới nữa anh nhỉ :d