• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chie - Golden Retriever 14 tháng tuổi nhà tieumaongoc - Hình ảnh từ khi mới sinh

Bọn nhóc nhà mình vừa bước sang tháng tuổi thứ 14. Nhóc Money đã thành cha của 1 bầy 5 đứa nhóc đen xì ( :)) bố Golden, mẹ là chó ta...tai nạn ngoài tầm kiểm soát)... và nhóc Chie mới kết thúc đợt salơ lần 2, nghĩa là đều đã bước vào tuổi trưởng thành... ( chúng nó thành "người lớn" hết rồi sao Dog Eye ). Thế mà 01/01 vừa rồi không có gì làm quà sinh nhật cho các nhóc, Money còn được đưa tới Festival ra mắt mọi người và có một số ảnh trong topic Festival rồi. Bây giờ mình lập topic này giới thiệu Chie với mọi người, coi như món quà sinh nhật cho cháu nó :)) tới lúc nào hội Lab hay Golden mà có offline thì cho cháu chính thức ra mắt :D

Đầu tiên là tấm hình khi cháu mới được 7 ngày tuổi. Ngay từ khi mới sinh đã có thể phân biệt cháu nó dễ dàng với anh chị em, vì cháu có bộ lông sẫm màu nhất, cái đuôi lúc nào cũng vẫy tít thò lò như chong chóng và đặc biệt luôn rất quấn chủ chứ không như anh chị em của cháu. Đó cũng là lí do mà mình quyết định giữ cháu lại với mình

11 ngày tuổi - tắm nắng sớm cùng mẹ Viki

19 ngày tuổi - Chẳng biết cháu nó đâu nhỉ? nhưng cũng chỉ 1 trong số này thôi, hay là đứa đang quay mông lại :thingking:

Tròn 1 tháng tuổi - Đến tầm này ngoài màu lông ra, khuôn mặt bọn nhóc đã dài ra, có sự khác biệt có thể dễ dàng phân biệt khi nhìn mặt bọn chúng rồi. Cháu nó là đứa đứng trên đấy ạ, còn cháu tai trắng kia là Mickey mình bán cho bạn Đạt ( đã đi Đức, bạn Đạt không mang theo cháu nó được nên bán đi mấy lần nữa :( )

1 tháng rưỡi. Tầm tuổi này đã biết biểu lộ cảm xúc rõ ràng, và biết nghe lời nữa. Cháu ngồi im cho mình chụp ảnh

2 tháng tuổi. Tới lúc này các anh em cháu đã về nhà mới một nửa. Chỉ còn lại 2 anh Money và Danny. 3 đứa được mình cho vào phòng ngủ cùng luôn, lúc này chúng đã biết tự giác đi wc ngoài ban công, tuy thỉnh thoảng vẫn ... vãi ra sàn... hix, sàn gỗ nên mình khá vất vả cái vụ này

5 tháng tuổi. Cháu đã ra dáng thiếu nữ hơn, không còn là đứa trẻ con lũn cũn nữa mà đích thực là một con ...giặc cái :)) phá phách kinh khủng khiếp, trên đầu có 1 cục u to đùng.... Tiếc là giai đoạn này mình phải đi công tác các tỉnh mấy tháng trời nên chỉ chụp được rất ít ảnh :(

2 anh em Money ( lông sáng) và Chie cùng Tieumaongoc ( Tieumaongoc vợ :)) còn mình chụp ảnh, mình đang mượn nick vợ mà :D )

mrjackal

Member
11 tháng tuổi. Cháu đã lớn hơn rất nhiều, nghịch hơn rất nhiều và... cũng dữ hơn rất nhiều... hix... cháu sống cùng mẹ, anh Money và 1 chị chó ta nữa nên tình trạng tranh giành thức ăn, đồ chơi, chỗ nằm, thậm chí cả tranh giành việc đứa nào đi trước đi sau cũng khiến bọn chúng cãi cọ, cắn nhau suốt ngày. Bình thường cháu vẫn ...bình thường, nhưng chú chó nào khác chỉ cần gừ gừ, tỏ thái độ là cháu nhảy vào chiến liền... Thời gian này mình thường xuyên cho các cháu ra công viên chơi, cháu nó cũng 2, 3 lần xung đột với em Carla của bác minhcuong, cũng may chưa có chuyện gì xảy ra... Hiện tại chân cháu đang có 2 vết sẹo khá lớn, mình chưa biết thủ phạm là đứa nào...có lẽ là đứa "mẹ" Viki vì vết răng khá to :(
Cháu nó đang nhe răng, mẹ cháu thì thủ thế...tại sao lại hư thế Dog Eye

Khác hẳn với lúc này

mrjackal

Member
Và đây là những hình ảnh mới nhất của cháu, mình mới chụp hôm Chủ Nhật cho cháu đi chơi. Ra công viên rất thích lùng sục và đuổi bắt chuột, nhưng chưa bao giờ bắt được chuột ở công viên :p mặc dù cháu là 1 vận động viên điền kinh đích thực ( có thể chạy theo xe máy 20-30km/h 2 vòng công viên, tầm 6-7km sau đó vẫn đùa nghịch bình thường)

mrjackal

Member
Thêm vài tấm hình khi Chie trải qua...ngày của con gái... Cháu bị cách ly trong chuồng để tránh tai nạn đáng tiếc :D

Chuồng khá to rộng ( 180x160x120, nhiều người đến nhà tưởng mình nuôi gấu :D ) nhưng cháu không quen bị nhốt, xích nên mặt buồn bã hẳn. Phải vậy thôi, nếu không lại bị tai nạn như chị Tốt và anh Money:
Money

Tốt

Và đàn con, 5 nhóc đen xì :D hiện đã được 15 ngày tuổi, mắt ti hí chuẩn bị mở rồi :D

chie money va vikky nhà bạn tuyệt quá. mình rất ngưỡng mộ 3 em nhà bạn. nếu có cơ hội chắc chắn sẽ diện kiến và học hỏi bạn về golden. chúc bạn và gia đình năm mới mạnh khoẻ hen.

abc1983

Member
:D anh Jackal bị tai nạn ngoài ý muốn à. Thấy bên topic kìa anh chuẩn bị mang 1 em Golden nước ngoài về:D Hi vọng là sớm được biết em chó Tây ở nước ngoài tiêu chuẩn nhìn tận mắt nó có khác gì chúng ta nuôi không:)
đây là hình em Golden của em được 2 tháng 28 ngày, bé nặng 13,4 kg:)

anh Jackal cho ý kiến về em cún của em được không:love struck:

__Ant__

Member
chó bạn là giống gì mà lông mượt mà đẹp quá vậy bạn. Nhìn thấy mê quá. Mình cũng có 1 em nhìn mặt giống chó bạn nhưng mà lông màu vàng đậm có phần hơi bị xám ở lưng. Nhìn có bạn đẹp mà thấy mê

Thêm tấm hình Money nhà mình cùng Lab - Ki và Doberman - Do của bác Bean0509. Cùng dạo chơi trong công viên.

bác ji Ơi! em mới nuôi gOlden nên thiếu nhiều kinh nghiệm .... em là ngưòi rất yêu thích giống này.... bÁc và mọi ngưòi chia ser kinh nghiệm cho em biết nhé ..

meodenhp1112

chúc mừng bạn đã có một đàn chó đẹp , cho mình hỏi bạn ở đâu va có còn chú nào không vậy .

bác tieumaongoc ơi ! em thích nuôi golden lắm bác có thể cho em số điện thoại của bác kô ạ em cũng ở hà nội ....nhà bác còn golden con kô ạ ....

douandme

@abc1983: chó bạn hơn 2 tháng tuổi mà đã gần 14 kg rồi :)??? Bái phục bái phục:D.