• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chia sẻ 1 cách khử mùi khi nuôi mèo

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Nhà mình đàn có 5 bé mèo, 1 số lượng khá đông so với diện tích nhà mình, mặc dù các bé đi vào castan nhưng vẫn có mùi đấy. Mình xin chia sẻ với các bạn kinh nghiệm khử các mùi khó chịu như sau: các bạn ra mua túi khử mùi chó mèo ở siêu thị Daiso - 37 Trần Quốc Toản, treo 10 cái vỏ bưởi trong phòng nuôi mèo, nếu có thể mua 1 đèn xông tinh dầu xông trong phòng (đương nhiên các bạn phải trông đấy nhé, không mèo cháy trụi râu). 1 tuần thay vỏ bưởi và xông tinh dầu 1 lần. Trên đây là cách nhà mình làm, có gì các bạn cho ý kiến nhé. Thanks!

Em nuôi 20 mèo , dùng catsan ra một cái xúc ngay , máy khử mùi , nhưng cái quan trọng vẫn là không khí trong nhà . Quạt thông gió bật 24/24 , mở cửa sổ ( đã rào chắn kín ) khi không có mèo và thốc gió lên tầng trên , mở hết các cửa ở tầng trên cùng .

Kún¥êu

Member
- Cách của anh Cương rất hay, đang mùa bưởi tha hồ có vỏ bưởi để xông. Mai em sẽ thực thử làm như anh xem sao.
- Riêng em thì cho mèo đi bô riêng vào 1 cái WC. Hồi nhỏ huấn luyện bọn nó chỉ được phép đi trong WC đó, cứ léng phéng ra ngoài là bị ăn đòn ngay, rồi khép cửa WC nhỏ lại vừa đủ cho bọn nó ra vào. Bật quạt thông gió trong WC suốt 24/24. Cuối ngày chịu khó vệ sinh, xịt nước rửa phòng WC thế là lại thơm tho.

Sheryl

Active Member
Vụ mùi thì mình thấy cái Fay Groom rất tốt, để xịt lông cho bọn nhỏ như dầu xả hay xịt phòng cũng ok :D. Cách tinh dầu của anh Cương hay đấy, nhà em hẵn còn nhiều tinh dầu, từ ngày mang Ren về sợ cháy râu nên không đốt, chắc phải nhốt nó tầm một tiếng để đốt thôi :D.

ruồi bẹp

Active Member
em thấy dùng phấn rôm rắc lên catsan rồi trộn đều lên cũng hữu ích, em hay dùng cách này mà thấy đỡ hẳn, hơn nữa mèo đi xong chân cũng ko bị dính mùi.
ngoài ra thì nên thỉnh thoảng mang chậu cát ra phơi nắng, catsan khô lại sẽ đỡ mùi hơn.

@chị Sheryl: em hay dùng mùi xả, thoang thoảng mà dễ chịu :D, hoặc mùi táo cũng ổn.

X

xuka3691

Guest
nhà em cũng treo vỏ bưởi và và thay catsan thường xuyên nhưng vẫn có mùi. hay là tại nhà em ở chung cư nên bí không biết. nhưng mà em nghĩ là do mùi của bọn mèo ý. em tắm cho chúng nó (bằng sữa tắm fay) mà không hiểu sao chúng nó vẫn mùi. ám hết vào cái ghế sofa (ghế nhà em là ghế vải). em định thay sữa tắm cho nó, chị em bảo là tắm luôn bằng dầu gội đầu cho thơm, không biết có nên không

ruồi bẹp

Active Member
nhà em cũng treo vỏ bưởi và và thay catsan thường xuyên nhưng vẫn có mùi. hay là tại nhà em ở chung cư nên bí không biết. nhưng mà em nghĩ là do mùi của bọn mèo ý. em tắm cho chúng nó (bằng sữa tắm fay) mà không hiểu sao chúng nó vẫn mùi. ám hết vào cái ghế sofa (ghế nhà em là ghế vải). em định thay sữa tắm cho nó, chị em bảo là tắm luôn bằng dầu gội đầu cho thơm, không biết có nên không
Fay 4* là được rồi bạn ạ, đúng là có 1 số con mèo lông dễ bị hôi như Bống của mình vậy. nhà mình cũng ở chung cư nhưng mà mình để chậu cát ra ngoài ban công đằng sau nhà vừa cho đỡ mùi mà thoáng lại còn có nắng làm khô cát (đã rào kín ban công), rồi thường xuyên rắc phấn rôm vào cát còn mèo thì mình mua cái tắm khô (cũng dạng cái phấn rôm) lên mèo thì nó sẽ đỡ hôi hơn đo :D

moimm

Member
Em nuôi 20 mèo , dùng catsan ra một cái xúc ngay , máy khử mùi , nhưng cái quan trọng vẫn là không khí trong nhà . Quạt thông gió bật 24/24 , mở cửa sổ ( đã rào chắn kín ) khi không có mèo và thốc gió lên tầng trên , mở hết các cửa ở tầng trên cùng .
Chị không có ý chê bai gì Ailu nhưng hôm nọ tầm 13h chị qua mà lên tầng 2 đóng cửa mùi quá không chịu nổi đành xuống tạm tầng 1. Hình như chỗ cầu thang không thông gió được hay sao ý em ạ.

VuVuCz

Member
Vụ mùi thì mình thấy cái Fay Groom rất tốt, để xịt lông cho bọn nhỏ như dầu xả hay xịt phòng cũng ok :D. Cách tinh dầu của anh Cương hay đấy, nhà em hẵn còn nhiều tinh dầu, từ ngày mang Ren về sợ cháy râu nên không đốt, chắc phải nhốt nó tầm một tiếng để đốt thôi :D.
Fay Groom <<< bạn mua ở đâu thế?xịt xong mèo liếm phải có sao ko?mèo nhà mình chăm liếm lông quá :(

X

xuka3691

Guest
em thấy dùng phấn rôm rắc lên catsan rồi trộn đều lên cũng hữu ích, em hay dùng cách này mà thấy đỡ hẳn, hơn nữa mèo đi xong chân cũng ko bị dính mùi.
ngoài ra thì nên thỉnh thoảng mang chậu cát ra phơi nắng, catsan khô lại sẽ đỡ mùi hơn.
em đã thử cách dùng phấn rôm rồi. chẳng biết có khử mùi không nhưng mà mùi phấn rôm thơm tho át hết mùi khác. cảm ơn chị nhiều

dung_lamark

Member

@chị Sheryl: em hay dùng mùi xả, thoang thoảng mà dễ chịu :D, hoặc mùi táo cũng ổn.
Cách của RuoiBep rất đơn giản mà hay . Mình hay tắm khô cho các bé mèo = phấn rôm mà không nghĩ đến việc trộn vào catsan . Sẽ thử xem sao . Rất cám ơn ruoibep :D

hoalinh

Member
Công dụng của dấm có thể tẩy mùi hôi ........... dùng một vài thìa dấm vẩy ra nền nhà hoặc nhỏ vài dọt dầu hoả cũng làm như thế .... cũng làm bay mùi hôi trong căn phòng đồng thời mở toang các cánh cửa sổ ra

Các bạn dùng thử nến thơm, hoặc là mua mấy thẻ trầm về đốt mà xem, hết sạch mùi trong nhà ngay. Hay là dùng theo phương pháp dân gian, đốt quả bồ kết khô (lá ngải cứu khô cũng được) ở trong nhà vừa khử mùi, vừa làm sạch được ô nhiễm trong nhà luôn.

phungquyhai

khử mùi chó mùi, minh thấy ở bên nước ngoài người ta dùng than hoạt tinh. vì than hoạt tính hoàng toàn tự nhiên, không dùng hóa chất như những sản phầm khác. rất rất an toàn cho mọi thứ xung quanh minh hi.