• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chữa bệnh ghẻ bằng cách tắm chanh có đúng không?

kukumalu753

Sunly nhà tôi thuộc giống dak sund, mới 47 ngày tuổi, hiện nay trên phần bụng nó xuất hiện 1 số nốt mụn đỏ và trên đầu có những nốt sần mầu trắng. Tôi đã đi hỏi BSTY thì BS bảo là bị ghẻ và cho tắm bằng chanh (vắt 1/2 quả chanh hoà vào với nước tắm) tắm vài lần là khỏi, nhưng tôi không thấy yên tâm lắm vì sunly nhà tôi còn bé quá, mà chanh có nhiều axít tắm vào sẽ bị sót lắm. ace cho tôi 1 lới khuyên nhé.

Hoangminh

Member
Hình như tắm bằng chanh chỉ có tác dụng làm sạch và bóng lông + khử mùi hôi thôi. Chó ghẻ mình chữa bằng cách đung 1 nồi bồ kết với nước thành dung dịch nước bồ kết ấy khaỏng 10 lít ( tuỳ chó to hay nhỏ) sau đó cho ít muối hột vào. Tắm cho con chó hoàn toàn bằng dung dich ấy ko tráng lại bằng nước lã. Mình tắm cho nó tầm 10 ngày bằng nước bồ kết thì hết hẳn mụn đỏ. Chó nhà mình là rottweiller