• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chữa bệnh Bạch hầu bồ câu ?

Spiramycin chính là nữa viên thuốc màu trắng đó, mặc dù đã bị cạo, mình vẫn nhận ra. Đáng lẽ việc này mình đã nói trên diễn đàn lâu rồi ( để cho một số anh em nhà ở xa, có thể ra tiệm thuốc tây gần nhất để mua khi chim bệnh ) nhưng thấy có người nói đụng chạm tới chuyện làm ăn của người khác nên mình im lặng. :praying: Mình đã dùng thuốc này rồi, và một số anh em trên diễn đàn đã dùng rồi ( mua ngoài NTN ). Thật ra khi chim bị bạch hầu ( bị nặng rồi mình mới phát hiện, tại chim đâu có biết nói :D ) Nên mình có thể dùng 1/4 viên, ngày cho uống 2 lần. Còn những con khác để ngừa thì mình cho ngày 1/8 viên thôi.
Chào bạn tranhuyvu thuốc Spiramycin không phải là nữa viên trắng đâu :shame on you: thành phần gì mình không biết nhưng bẻ viên thuốc ra thứ nhất nó có màu hơi vàng và rất sốp:D còn thuốc bán trên t hị trường thì nữa viên trắng rất cứng mà màu trắng , bỏ vào 2 loại này ngâm nước viên Spira tan nhanh trong nước còn viên trắng trên thị trường 15f sau mới tan chỉ là 1 viên thôi nha nhưng sử dụng 1/4 viên Spira cũng khá hiệu quả :D thân....chào..:-bd

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
:)) :)) :)), tại sao phải tìm cho ra loại thuốc hoàn toàn giống hệt như viên thuốc ngoài chợ nhỉ :thingking: ? Thuốc đó có đúng là thuốc tiên :angel:? Trị là khỏi bệnh :thingking:? Vì theo mình biết thì nhiều người nói là không phải trị khỏi 100% :) !

Theo mình thì không quan trọng thuốc gì, hiệu gì (Tây, Ta, Tàu...) MIỄN CHIM KHỎI BỆNH LÀ ĐƯỢC, mình nghĩ cái quan trọng là xem triệu chứng, đoán bệnh rồi so sánh với bệnh của người :p rồi chọn loại thuốc trị bệnh cho người ( Tây, Ta, Tàu...) hay thuốc gia cầm với liều lượng thế nào? (cái này cũng quan trọng lắm đây phụ thuộc nhiều vào kinh nghiệm, thí nghiệm... của mọi người). Sau đó nếu thành công thì sẽ có 2 hướng: chế biến, cạo xoá hiệu thuốc và kinh doanh $-) $-) hay lên mạng chia sẻ cho mọi người cùng sử dụng =D> :-bd ! Tuỳ theo cách suy nghĩ và làm của từng người miễn là chim khỏi bệnh là ok :D !

Mình rất cám ơn các bạn đã chịu chia sẻ kinh nghiệm cho tất cả mọi người =D> =D> =D> !

hoang80

Member
Chào Hoang80,

Có lẻ em chưa hiểu ý của tôi rồi, cái tôi muốn ở đây là : nếu mà mình chia sẽ thông tin cho mọi người thì phải tới nơi tới chốn, để anh em còn biết mà mua thuốc và cách trị hiểu quả. Em đã từng chữa khỏi cho chim của mình rồi mà DOSE bao nhiêu em cũng không biết vậy sao ai mà biết được em. Em đã từng thấy rồi đó có những người chụp cả hình ảnh đăng lên để mọi người dể biết dể phân biệt và sử dụng. Còn vấn đề tin hay không là chuyện khác em à. Anh rất đánh cao nếu em làm điều đó để anh em trên diễn đàn có thể cứu sống những cục cưng của mình em nhé.

Thân.
Anh Vũ Anh ơi! em chỉ chữa theo kinh nghiệm thôi, kiến thức thì kém, nên không biết liều lượng đâu anh. Cũng mày mò thôi, em ra tiệm thuốc tây nói triệu chứng, người ta chỉ cho dùng loại đó, mua về lúc đầu cho uống 1/4 rồi tăng lên 1/3 rồi tăng lên 1/2 viên, chứ thực ra cũng đâu có đọc kỹ là bao nhiêu đơn vị gì gì đó đâu. Quả đúng là phải đúng liều lượng thiệt, nhưng em kém mấy thứ này lắm, ra đó họ bán đúng loại thuốc đó, viên bằng nhiêu đó thì mua :D

Có những con bị nặng quá chừng vì chúng toàn ói thức ăn ra không à, ói hết thuốc ra luôn, và như bác greenvet có nói, em chích cho chúng dexa trộn chung với gentamicin (loại thuóccho đường hô hấp) cho chúng và hiệu quả lắm.

Nhưng khi con chim bị ói và không hấp thu được nước thì các bác nên tìm cách bù nước cho chim nha, em thì em mua một chai nước biển loại giàu dinh dưỡng nhất chích cho chúng, ngày khoảng 3 đến 5 lần, mỗi lần chừng 2 ống chích dành cho người tiểu đường ấy. Có con em chích cho nát cái ức của nó luôn ấy chứ :(( sau khi chim ăn được nhìn cái ức của nó thâm đen luôn thấy tội lắm, nhưng cứu được đó.

Triệu chứng của bạch hầu thì có lẽ là chim ói thức ăn, chim có biểu hiện sốt, bỏ ăn hoàn toàn, một ngày sau thì nổi trắng bợt trong họng và dùng tăm bông rửa không ra. Thường thì nó theo đợt dịch, đợt dịch bạch hầu thi ta nên nghĩ đến bạch hầu trước, đợt dịch phân xanh thì nên nghĩ đến phân xanh trước.

Nói như anh Bigflowerhorn thì cũng hẳn chưa đúng, kinh doanh gì cũng được, nhưng sao lại đẩy giá cao thế? Một bịch thuốc có mấy viên à, tính ra đâu có nhiêu mà bán cao quá vậy? một con bị thì không sao, mấy chục con bị rồi uống mấy ngày liền thì quá trời tiền đó chứ. Tiếc là kinh nghiệm của em không nhiều, và cũng chưa hiểu lắm về khoa học, chỉ biết sao nói vậy thôi à, nên chia sẻ được đến đâu thì đến.

haohao

Member
Ngoài việc sử dụng kháng sinh, để giúp chim nhanh khỏi bệnh thì các bro có thể dùng thêm 1/2 viên vitamin PP (viên nang có bọc đường màu cam) để giúp chim tăng sức đề kháng, mình được 1 tiền bối hướng dẫn và đã dùng thử, thấy rất hiệu quả nên chia sẻ với AE. Thân.

Spiramycin=novomycin đúng không bạn. Mình đã làm theo các bạn hướng dẫn, tăng liều dần từ 1/4-3/4/viên và kèm theo 1v vitaminpp mà sao không hiệu quả (một em bé đã ra đi, một em hai lông cũng còn khá nặng) em hai lông mình cho uống liên tuc 10 ngày chưa ngưng thuốc. Các bạn có phương pháp nào khác hướng dẫn mình nha, cám ơn rất nhiều

Chắc bạch hầu ban ơi, trong họng nó có bợn trắng mình cay nó không ra. Có bệnh nào có biểu hiện giống như vậy không bạn....!

trantantai

Active Member
Chắc bạch hầu ban ơi, trong họng nó có bợn trắng mình cay nó không ra. Có bệnh nào có biểu hiện giống như vậy không bạn....!
Có bệnh nổi trái bên trong có biểu hiện tương tự. Nhưng nổi trái thì sưng và cứng khô, còn bạch hầu thì bợ trắng có nhiều nước dãi. Bạn cho uống thuốc kháng viêm vồm họng như bạn Danh nói bằng cách pha với cám thật loãng bỏ thêm chút Vitamin A D E cho nó khoẻ thì mau khỏi hơn. Bệnh này phải chữa liền vì chim chết nhanh vì kiệt sức.

Kháng sinh + vitamin + cám bơm cho chim mình thấy không ổn, mình đã trả giá cho vấn đề nay bằng hai con bi:shame on you: vì bơm vào chim ói ra cám bám vào miệng làm bệnh càng nặng thêm. Mình thấy chỉ cần phát hiện kịp thời, bơm kháng sinh + vitamin chim giảm bợn trắng và mổ ăn trở lại. Còn bù dinh dưỡng trong lúc điều trị ngoài cám thức ăn nào an toàn chim không bị ói các bạn cho mình biết nha. Cám ơn nhiều

hoang80

Member
Kháng sinh + vitamin + cám bơm cho chim mình thấy không ổn, mình đã trả giá cho vấn đề nay bằng hai con bi:shame on you: vì bơm vào chim ói ra cám bám vào miệng làm bệnh càng nặng thêm. Mình thấy chỉ cần phát hiện kịp thời, bơm kháng sinh + vitamin chim giảm bợn trắng và mổ ăn trở lại. Còn bù dinh dưỡng trong lúc điều trị ngoài cám thức ăn nào an toàn chim không bị ói các bạn cho mình biết nha. Cám ơn nhiều
cái sai lầm là bơm cám cho chim. nếu còn chim con trong ổ hay chim đã biết ăn đều bơm thuốc thôi, chim khỏi bệnh sẽ đòi và tìm đồ ăn.

cái sai lầm là bơm cám cho chim. nếu còn chim con trong ổ hay chim đã biết ăn đều bơm thuốc thôi, chim khỏi bệnh sẽ đòi và tìm đồ ăn.
Mình thấy bơm thuốc không thì hiệu quả thật rỏ ràng nhưng con chim khô khang và còi cọc quá. chắc mình không mát tay(kinh nghiệm) nên chúng nó ra đi hết rồi:nailbitting: nếu có dịp mình sẽ học hỏi thêm, một lần nữa cám ơn bạn và bạn VUANH

trantantai

Active Member
Mình thấy bơm thuốc không thì hiệu quả thật rỏ ràng nhưng con chim khô khang và còi cọc quá. chắc mình không mát tay(kinh nghiệm) nên chúng nó ra đi hết rồi:nailbitting: nếu có dịp mình sẽ học hỏi thêm, một lần nữa cám ơn bạn và bạn VUANH
Mình có 1 em bi con và 1 con gà Mỹ vừa bị bạch hầu khỏi, Mình trộn thuốc kháng viêm, thuốc bổ, cám loảng bơm 3-4 lần 1 ngày thì sau 2 ngày nằm bẹp bỏ ăn đã tỉnh dậy chịu cồ đạp mái rồi. Em bi thì phát hiện sớm khi nó mới có ké nhưng chưa bỏ ăn, mình chỉ nhét nửa viên thuốc kháng viêm vỏ bọc đường màu đỏ thì đã khỏi sau 1 ngày điều trị( Thuốc này là 1 trong 2 viên bạn Danh nói ở trên)
Mùa này chim mình đã bị vài em nhưng đều chữa khỏi. Thuốc này cứ hỏi chuyên gia Vũ Anh nhé:D

thử dùng dropycin hay vidorigyl coi sao. kèm thêm kháng viêm nữa.
Mà có đúng là bạch hầu không đó.
Cho anh xin tên thuốc ở cái vĩ màu xanh. Hôm bữa A ghi rồi mà trên đường về mất tiêu tờ giấy(không phải dropycin) cám ơn nha...!

Cho anh xin tên thuốc ở cái vĩ màu xanh. Hôm bữa A ghi rồi mà trên đường về mất tiêu tờ giấy(không phải dropycin) cám ơn nha...!
Đa số những thuốc trên đều có thành phần chủ yếu là Spriamicin. Không nhất thiết phải tên đó, cũng có nhiều thuốc có thành phần giống như trên là" Rovamycine; Rocinva; Rovas đều được. Cứ ra tiệm thuốc tây hỏi Spriamicin là người ta bán cho thôi mà.

tranhuyvu

Member
Có phải vĩ thuốc màu xanh lá cây đậm không ? Viên thuốc màu hồng. Nếu đúng thì đó là vidorigyl, dùng trị viêm nướu răng ở người.

trantantai

Active Member
Mình đang dùng loại của chuyên gia đưa cho : Dorogyne vỉ 10 viên vỏ bọc đường màu hồng vỉ xanh như bạn nói. Uống rất hiệu quả hết nhanh gí chỉ hơn 1 ngàn 1 viên thôi:))

Mình đang dùng loại của chuyên gia đưa cho : Dorogyne vỉ 10 viên vỏ bọc đường màu hồng vỉ xanh như bạn nói. Uống rất hiệu quả hết nhanh gí chỉ hơn 1 ngàn 1 viên thôi:))
Đúng là dorogyne hay thật, một em thái xắp chết mà cho uống mới 1 ngày nó tỉnh táo và mổ ăn trở lại. Cám ơn các bạn đã thật tình chia sẽ thông tin

water88

Member
Tại sao bơm thức ăn cho chim là 1 sai lầm,chim em đang bị bệnh bạch hầu đây,ngày nào em cũng bơm cho nó ăn

nglong

Member
theo mình thì cho uống thuốc không thôi mới là sai lâm. Chim đã đau không ăn được mà chỉ cho thuốc không cho ăn thì dễ đi lắm. Chim bệnh bỏ ăn bao giờ mình cũng cho thuốc và đút kèm vài hạt lạc, hạt ngô ngâm mềm hoặc bơm cám - chim phục hồi tốt