• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chữa bệnh Bạch hầu bồ câu ?

cho em hỏi về bệnh bạch hầu ở chim bồ câu cách chữa trị , lý do hôm có 1 con bi sưng cái cổ giống như có cái mục gì ngay trong cuống họng sau này gặp anh lễ mới biết là bệnh bạch hầu ở chim bồ câu cái cần cổ sưng ngày một to mà cứng em lại sơ ý 1 cái là bơm cám chung ống chích, nay nó lây qua 2 con chim con y như vậy hiện vẫn đang chích thuốc của anh lễ cho , Ai có cách điều trị hay hơn cho em xin nha. Hiện con bệnh lần trước mình đã bỏ nó rồi vì thấy nó nặng quá giờ đến 2 con này

seal203

Member
cho em hỏi về bệnh bạch hầu ở chim bồ câu cách chữa trị , lý do hôm có 1 con bi sưng cái cổ giống như có cái mục gì ngay trong cuống họng sau này gặp anh lễ mới biết là bệnh bạch hầu ở chim bồ câu cái cần cổ sưng ngày một to mà cứng em lại sơ ý 1 cái là bơm cám chung ống chích, nay nó lây qua 2 con chim con y như vậy hiện vẫn đang chích thuốc của anh lễ cho , Ai có cách điều trị hay hơn cho em xin nha. Hiện con bệnh lần trước mình đã bỏ nó rồi vì thấy nó nặng quá giờ đến 2 con này
thấy chỗ bà yến NTN có bán thuộc đặc tri gì đó anh ơi ra dùng thử xem sao? :worried:

tradaian

Member
Tài,cháu ra chổ bán thức ăn gia súc của chị Sáu, nói mua loại thuốc trị bạch hầu,thuốc của anh Tỷ "đầu đinh"đã thử nghiệm có kết quả tốt,thuốc nầy chị Sáu thường để trong túi" việt kiều" đeo trước bụng ,liều cho 1ngày ,3 lần uống,giá 15K.Chim bệnh uống sẻ tự tróc và hết sưng,ăn uống trở lại bình thường.

thanks . con ra mua liền chứ nó bị kỳ quá đó giờ con mới thấy trường hợp này mà nó lây nữa chứ

và 1 bệnh nữa có 1 con tự nhiên sưng bên hong cái mỏ lúc đầu sưng ít càng ngày càng sưng nhiều to đùng luôn ăn uống gì cũng không được cho uống tetra cũng chẳng ăn thua gì có ai bị trường hợp này có cách trị hướng dẫn cho mình rất cám ơn . Lúc này căn cứ bị mấy bệnh nguy hiểm không mai là vê sinh hàng ngày xit thuốc mà con bi vậy

vậy hã chú thuốc này nhiều công hiệu vậy hà hii . Hi vọng thuốc này chữa hết bệnh mấy con chim nhà vừa rồi phải bỏ hết 1 con bi đẹp vi bi bạch hầu nặng quá mà còn lây nữa bị khũng hoãng hii

phải công nhận thuốc hay thuốc tây ma bị lột bao rồi nên không biết la thuốc gì có mấy viên má 15k cái người mà phát hiện ra thuốc này cũng không phải tay vừa đúng là dân chuyên nghiệp về mọi lĩnh vực ai bi trường hợp bênh tình của chim như mình ra ngoài bà sau mua cho uống nha , nghe nói anh cường sắt cũng mua thuốc này căn cứ của ảnh cũng bị như mình hiii

Tình hình cho chim uống thuốc thế nào rồi. Đem ra tiệm thuốc tây hỏi có khi người ta biết là thuốc gì liền à.

không biết đâu anh vì người mà làm thuốc này bán người ta dấu mà ngụy trang kiểu úc tùm lum hết , được anh lễ cho biết thông tin là thuốc này có màu đỏ mà nhìn thì nó màu trắng hiii , mà về công hiệu thì khỏi nói mình tưởng phải chia tay thêm 3 em nữa nhưng mới uống 2 ngày thì nhìn chim khác liền hiện tại chim bắt đầu ăn được . Xin cám ơn chú Chiến với seal đã hướng dẫn

thang_Q5

Active Member
Hôm nay mình phát hiện nhà mình có 1 con bị y trang tình trạng mà a tài nói ,cái đó là bị bạch hầu ha a nếu e mua thuốc về thì cách sử dung sao a nó có chỉ mình cách sử dụng không a.

thì em ra ngoài NTN mua rồi người ta hướng dẫn cho em , đại khái là thuốc em ơi 1 liều chia ra làm 3 lần pha nước bơm cho chim hay cho uống viên cũng được em

hoang80

Member
Còn đây là hình dáng thuốc Đặc Trị Bạch Hầu :D (15k =1 bịch)

loại thuốc này có 2 viên 1 viên trắng và 1 viên màu vàng ,đã bị cạo mất hiệu thuốc :((
Bịch thuốc trị Bạch hầu kia anh đang nhờ Viện Paster kiểm nghiệm :D
Để cho anh Tỉ đầu đinh làm ăn mấy bạn ơi . hii
Đóng học phí 1-2 lần thôi chứ bác, tiền đâu mà em đóng cả đời :((
Hao Hao ơi! bạn co mẫu thuốc đó không? Mình ngày nào cũng ra chợ sỉ thuốc tây, để mình hỏi giùm cho. Để mọi người biết tên thuốc để mua. Nhiều khi có người ở xa, thì chỉ cần ra nhà thuốc gần cũng có thể mua được.
Huy Vũ ra Nguyễn Thị Nhỏ ghé tiệm Sáu Râu, hỏi mua thuốc trị bạch hầu, 15 k/gói/3 liều, thuốc này rất hay nhưng giá cao quá, 1-2 con bệnh thì chẳng bao nhiêu, lỡ cả đàn 50 con bệnh thì tốn không biết bao nhiêu là tiền thuốc, mình tìm hiểu công thức chỉ để sử dụng chứ không có ý phá đám hay tranh dành gì cả. Thân.
Nghe các bạn tham gia trao đổi mình thấy ai cũng có cái lý của nó cả. Thuốc trị bạch hầu thực ra cũng có những cách chữa khác nữa: Bạch hầu là do vi rút nên cũng khó trị, nó tạo ra những vết lở trong miệng màu trắng bợt nên người ta thường gọi là bạch hầu tức là trắng miệng. Để chống viêm nhiễm thì phải có một viên kháng viêm loại nhỏ, cái này cứ ra tiệm thuốc tây hỏi mua kháng viêm loại nào cũng như nhau hết. Còn nguồn gốc của nó là con vi rút, loại vi rút này thuộc dạng khó trị nhưng nó kị với các loại kháng sinh Spriamycin, cũng có khi trị bằng Dropycin cũng rất hiệu quả. Các bạn cứ mua dùng thử, chứ mua thuốc người ta chế biến sẵn thấy mắc quá. Với lại khi phát hiện chim bị bệnh đâu có thể chạy ngay ra NguyễnThị Nhỏ để mua được đâu, còn mình biết thuốc thì có thể mua bất cứ tiệm thuốc tây nào gần nhất, khi trị bệnh cho chim quan trọng là nhanh và kịp thời đó các bạn à.

vuanh

Member
Chào bạn Hoang80,

Ý bạn nói là mua thuốc SPIRIAMYCIN hoặc DROPYCIN cộng với thuốc kháng viêm đúng không? Bạn có thể cho biết 2 loại kháng sinh đó dùng DOSE(liều lượng) là loại 1.5 triệu hay loại 3.0 triệu? và cách thức cho uống thế nào( liều dùng, ngày mấy lần? nữa viên hay một viên?...).
Mong bạn giải thích rõ hơn để anh em có thể mua và sử dụng.

Cám ơn nhiều nhiều.

tranhuyvu

Member
Spiramycin là tên hoạt chất thuốc ( không phải tên thương mại ) được dùng điều trị nhiễm khuẩn ở đường hô hấp, viêm họng, nhiễm khuẩn khoang miệng, nhiễm khuẩn da và hệ sinh dục. Ngưởi lớn bị nhiễm khuẩn nặng mới dùng loại 3 MU, còn trẻ em dưới 10 kg thì dùng dose 1,5 MU ( 2 lần mỗi ngày ). Đối với chim thì mình nghĩ 1/4 viên 1,5 MU là đủ. Nên cho uống trước khi ăn 2 giờ.

vuanh

Member
Chào bạn tranhuyvu,

Cho mình hỏi bạn đã từng dùng thuốc này để trị bạch hầu cho chim bồ câu của bạn chưa? Kết quả ra sao?

hoang80

Member
Chào bạn Hoang80,

Ý bạn nói là mua thuốc SPIRIAMYCIN hoặc DOROPYCIN cộng với thuốc kháng viêm đúng không? Bạn có thể cho biết 2 loại kháng sinh đó dùng DOSE(liều lượng) là loại 1.5 triệu hay loại 3.0 triệu? và cách thức cho uống thế nào( liều dùng, ngày mấy lần? nữa viên hay một viên?...).
Mong bạn giải thích rõ hơn để anh em có thể mua và sử dụng.

Cám ơn nhiều nhiều.
Chào anh Vũ Anh, Thuốc trị bệnh là một chuyện, tỉ lệ thành công lại là chuyện khác anh à. Em đã dùng thuốc này để trị, kết quả khá thành công. Thường thì em dùng nửa viên loại SPI hoặc nửa viên DORO và một viên kháng viêm loại nhỏ, nếu kháng viêm loại lớn thì dùng nửa viên, em chỉ quen mua thuốc chứ không để ý đến mấy trăm hay mấy triệu đơn vị, tiếc là vỉ thuốc em vứt rồi chứ nếu không thì trả lời được anh ngay.

Còn chuyện Huy Vũ nói rất chính xác, vì Huy Vũ là người chuyên về thuốc tây (Hình như là buôn bán hay là dược sỹ gì đó) nên nói khá chính xác công dụng của thuốc. Không ai đảm bảo cho anh khi anh mua thuốc để trị bệnh đâu anh, ngay thuốc Tỉ Đinh còn chết nữa là. Nếu có dịp anh cứ thử nghiệm đi rồi sẽ thấy, còn nếu anh không tin thì đừng dùng :D

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Theo tôi hiểu thì bệnh Bạch hầu ở bồ câu có triệu chứng của viêm hô hấp trên. Tôi không có nhiều thực tế lắm, nhưng qua tham khảo tài liệu nước ngoài, anh em thử dùng thuốc sau :

1. DOXYCYCLINE viên nang 100mg

Liều dùng cho uống trực tiếp 15-50 mg/1 kg thể trọng trong vòng 12-24giờ. Pha vào nước uống 130mg/1lít.

Thuốc có bán ở hiệu thuốc Tây có tên thương mại là AXODOX khoảng 4-5000,đ/ 1vỉ 10 viên.

2. DEXAMETHASONE ống tiêm 4mg/1ml

Tiêm bắp 2-4mg/1kg thể trọng trong 12-24 giờ, Tiêm tĩnh mạch: 1,2- 2mg/kg.
Thuốc có bán tại các hiệu thuốc Tây khoảng 2000đ/ống.

3. Vệ sinh, tảy uế chuồng, dụng cụ nuôi. Cách ly con ốm tránh dãi khi chim khục khoặc bắn ra lây con khác.

Mọi người thử dùng điều trị và mong hồi âm.

Tài liệu tham khảo:
BSAVA Small Animal Formulary- Third Edition- United Kingdom

vuanh

Member
Thuốc trị bạch hầu.

Chào anh Vũ Anh, Thuốc trị bệnh là một chuyện, tỉ lệ thành công lại là chuyện khác anh à. Em đã dùng thuốc này để trị, kết quả khá thành công. Thường thì em dùng nửa viên loại SPI hoặc nửa viên DORO và một viên kháng viêm loại nhỏ, nếu kháng viêm loại lớn thì dùng nửa viên, em chỉ quen mua thuốc chứ không để ý đến mấy trăm hay mấy triệu đơn vị, tiếc là vỉ thuốc em vứt rồi chứ nếu không thì trả lời được anh ngay.

Còn chuyện Huy Vũ nói rất chính xác, vì Huy Vũ là người chuyên về thuốc tây (Hình như là buôn bán hay là dược sỹ gì đó) nên nói khá chính xác công dụng của thuốc. Không ai đảm bảo cho anh khi anh mua thuốc để trị bệnh đâu anh, ngay thuốc Tỉ Đinh còn chết nữa là. Nếu có dịp anh cứ thử nghiệm đi rồi sẽ thấy, còn nếu anh không tin thì đừng dùng :D
Chào Hoang80,

Có lẻ em chưa hiểu ý của tôi rồi, cái tôi muốn ở đây là : nếu mà mình chia sẽ thông tin cho mọi người thì phải tới nơi tới chốn, để anh em còn biết mà mua thuốc và cách trị hiểu quả. Em đã từng chữa khỏi cho chim của mình rồi mà DOSE bao nhiêu em cũng không biết vậy sao ai mà biết được em. Em đã từng thấy rồi đó có những người chụp cả hình ảnh đăng lên để mọi người dể biết dể phân biệt và sử dụng. Còn vấn đề tin hay không là chuyện khác em à. Anh rất đánh cao nếu em làm điều đó để anh em trên diễn đàn có thể cứu sống những cục cưng của mình em nhé.

Thân.

tranhuyvu

Member
Chào bạn tranhuyvu,

Cho mình hỏi bạn đã từng dùng thuốc này để trị bạch hầu cho chim bồ câu của bạn chưa? Kết quả ra sao?
Spiramycin chính là nữa viên thuốc màu trắng đó, mặc dù đã bị cạo, mình vẫn nhận ra. Đáng lẽ việc này mình đã nói trên diễn đàn lâu rồi ( để cho một số anh em nhà ở xa, có thể ra tiệm thuốc tây gần nhất để mua khi chim bệnh ) nhưng thấy có người nói đụng chạm tới chuyện làm ăn của người khác nên mình im lặng. :praying: Mình đã dùng thuốc này rồi, và một số anh em trên diễn đàn đã dùng rồi ( mua ngoài NTN ). Thật ra khi chim bị bạch hầu ( bị nặng rồi mình mới phát hiện, tại chim đâu có biết nói :D ) Nên mình có thể dùng 1/4 viên, ngày cho uống 2 lần. Còn những con khác để ngừa thì mình cho ngày 1/8 viên thôi.