• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chừng nào thì mèo con mới biết ăn ?

qhuongmeo

Mèo nhà em dẻ được 4 bé mèo con , gan được 1 tháng . mà em thì không biết bao giờ thì mấy bé mới biết ăn , ai biết thì giúp em nhé !:D

Azu

Member
ý bạn là biết ăn gì, ăn cơm, thịt, cá hay hạt ?
Tớ nghĩ 1 tháng vẫn là khá nhỏ để tập ăn các thứ khác ngoài sữa mẹ (như nguồn thức ăn chính); còn bắt đầu dạy ăn dặm các thứ khác là được rồi. Nhưng răng của các bé còn yếu nên bạn tập cho ăn cơm trộn thịt cá gì thì cũng chú ý chọn loại đồ ăn nào mềm, vừa miệng, dễ nhai/cắn/xé (để chúng nó không phải tha ra khỏi bát hì hục cắn, bẩn lắm) là được. Nếu cho ăn hạt thì bạn bỏ thêm tẹo nước vào cho hạt mềm ra rồi cho chúng nó ăn.
Bạn cũng tập cho ăn đúng bữa luôn càng tốt, dạy con từ thuở còn thơ mà :) đúng đến bữa mới cho ăn, ăn xong là dọn sạch, tránh để đồ ăn khô do để ngoài lâu, mùa hè dễ ôi thiu, mèo con bụng yếu ăn phải dễ rối loạn tiêu hóa.
À bạn đừng nên đổi loại thức ăn quá, và chú ý mấy thứ mèo không ăn được, như cần tây, tỏi, sô cô la, sữa bò .... Cá cũng ăn được nhưng đừng cho ăn thường xuyên, kéo dài, dễ bị tiêu chảy và thiếu chất. Còn mới ăn cá xong đã bị ỉa chảy thì dừng luôn không cho ăn cá nữa nhé.

khoảng chừng hơn 1 tháng bạn chịu khó nhai cơm hoặc cơm hơi nát một chút và cắt ruốc trộn vào cho nhóc con ăn là ok, đừng cho ăn cá sớm kẻo chúng nó bị đi ỉa lúc đó còn mệt hơn.