• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chứng Tiêu Chảy ở Mèo.

hin311

Bác sĩ ơi, cho e hỏi trường hợp mèo nhà e bị đi ngoài phân lỏng có màu xanh lá, kèm theo nôn nhưng không nhiều. hiện tại thì e nó vẫn bình thường nhưng biếng ăn, ít vận động mà chỉ nằm thôi....e lo quá, nó bị đến h là 2-3 ngày r :(. E đã pha oresol cho nó uống thay nước lọc đến hôm nay là ngày thứ 2, cũng đã mua cả smecta và men tiêu hóa cho mèo uống nhưng tình trạng vẫn không khá hơn..........bác sĩ giúp e với :-ss

Nguyenlinh0694

Hix,,bác sĩ ơi,em cho mèo ăn cơm với thịt.gần đây bé bị đi ngoài. Ăn gì ra nấy. Em có cho uống men tiêu hóa thì bé lại nôn. Nhưng vẫn ăn uống hoạt động khỏe mạnh không có dấu hiệu mệt mỏi gì. Bé cũng được tẩy giun rồi. Bây giờ phải làm thế nào ạ :((

phuong226

Member
bạn ơi cho mèo nhịn ăn một hôm đi. chỉ cho uống smecta vs men tiêu hóa thôi, cung cấp đủ nước cho mèo mà nếu mang ra thú y truyền nước đc thì càng tốt. mèo của bạn ruột quá yếu không hấp thu đc giống mèo nhà mình rồi. sau một ngày thì cho ăn lại nhưng ít một thôi và phải quan sát nếu thấy vẫn sống phân thì lại ngưng cho ăn và làm như hôm qua. nhớ pha các thuốc đúng tỉ lệ bạn nhé ko mèo sẽ bị nôn đấy

phuong226

Member
Hix,,bác sĩ ơi,em cho mèo ăn cơm với thịt.gần đây bé bị đi ngoài. Ăn gì ra nấy. Em có cho uống men tiêu hóa thì bé lại nôn. Nhưng vẫn ăn uống hoạt động khỏe mạnh không có dấu hiệu mệt mỏi gì. Bé cũng được tẩy giun rồi. Bây giờ phải làm thế nào ạ :((
bạn làm như mình chỉ nhé sẽ khỏi ngay thôi. đợt em mình bị tiêu chảy cấp phân tóe nước mất nước trầm trọng mình làm vậy và đỡ luôn. duy trì uống men trong mấy ngày nữa rồi ngưng nhé, ko nên dùng lâu dài

vyvynguyen

bác sĩ ơi, bé mèo nhà em, bị tiêu chảy và phân có nhớt nữa, bé vẫn đòi ăn nhưng ăn rất ít, mà bụng thì vẫn cư to đùng, trước đó bé còn bị tắt tiếng nữa, bây giờ đã kêu được nhưng giọng vẫn còn khàn, tình tragj này đã kéo dài cả tuần rồi ạ. Phải làm thế nào đây

kittybaby

bác sĩ ơi , bé mèo nhà em bữa trước ăn patê bị tiêu ra phân xanh có mùi tanh . mấy hna7y em cho bé ăn cơm vs chà bôg nhưng bé tiêu ra phân màu vàng nhat lâu lâu có lẫ chút máu. Bé vẫn ăn uống , chay nhảy bt. vây bây giơ em phãi làm sao???

miumiumiu

CHỨNG TIÊU CHẢY Ở MÈO.

Tiêu chảy là một hội chứng thường gặp ở mèo. Bình thường phân mèo hơi nhão, ướt, nếu mèo khỏe mạnh thì không gọi là tiêu chảy. Đi nhiều lần, phân loãng hoặc có nhầy máu, hôi tanh kèm theo các triệu chứng toàn thân khác là những dấu hiệu đặc biệt lưu ý.

1. Tiêu chảy do rối loạn tiêu hóa :

Đột nhiên tiêu chảy, mèo vẫn ăn, không mệt mỏi ủ rũ, đầy bụng, không kịp đi đúng vào khay cát... Cần kiểm tra lại thể loại thức ăn, nấm mốc, lượng quá nhiều, đặc biệt là cho mèo con ăn sữa bò...

Mèo ăn xác súc vật chết thối rữa: chuột, chim, thạch sùng...

Xử lý: Cho nhịn ăn 2 bữa, uống 1/2 viên Chlorocid 250mg với mèo < 1kg, cả viên mèo trên 1kg. Khi ăn lại kiêng tanh, mỡ và cho ăn ít một.

2. Tiêu chảy do ngộ độc:

Do ăn phải hóa chất độc : xăng dầu, than, chất tẩy rử gia dụng, sà phòng...thuốc diệt côn trùng, ve rận...cây cỏ độc, vật liệu xây dựng: xi-măng, sơn...

Kèm theo nôn liên tục để thải trừ chất độc, phân ướt, có máu. Nếu co giật nhiều là rất trầm trọng, cấp cứu BSTY ngay.

3. Tiêu chảy do nhiễm giun sán:

Đặc biệt mèo non dưới 2 tháng tuổi khả năng nhiễm rất cao gây nôn, tiêu chảy, to bụng, tỷ lệ tử vong tới 40%- 60% nếu không tẩy giun kịp thời

4. Tiêu chảy do bệnh dịch:

Với mèo không được tiêm phòng dịch hoặc hết thời hạn miễn dịch, có thể mắc các bệnh do virus:

- Bệnh Feline Panleukopenia gây viêm ruột truyền nhiễm hay còn gọi là bệnh "Carre ở mèo" ( Feline Distemper ) tiêu chảy xuất huyết, đặc biệt mèo non chết nhanh và tỷ lệ tử vong cao tới 90%.
- Bệnh Viêm màng bụng truyền nhiễm FIP ( Feline Infectious Peritonitis ) do một chủng Coronavirus gây viêm hệ lâm ba, rối loạn tuần hoàn không cấp đủ dịch nuôi mô bào, mất nước, thiếu máu và tiêu chảy. Suy gan thận, tử vong cao.

- Bệnh Phức hợp virus Leukemia ở mèo Feline Leukemia Virus Disease Complex ( FeLV ) gây sốt, bỏ ăn gày yếu, nôn và tiêu chảy.
- Bệnh Suy giảm miễn dịch (FIV)- Feline Immuodeficiency Infection: Viêm hạc lâm ba, viêm loét da do thiếu máu cục bộ, tiêu chảy do liếm các dịch viêm.

Xử lý: Phải tiêm phòng dịch các bệnh truyền nhiễm do virus định kỳ theo tư vấn của bác sỹ thú y. Thông báo khi có hiện tượng tiêu chảy, có lây lan cho Bác sỹ thú y.

5. Tiêu chảy do nhiễm vi khuẩn, Nguyên trùng:

Gây viêm ruột cấp tính do vi khuẩn Salmonella, Camphylobacter, E.Coli...Cầu trùng Coccidia, toxoplasma, giardia...
cái đầu tiên bác sĩ xem lại chứ hum vừa rồi cho mèo uống xong clorocid có hiên tượng mũi nhợt nhạt,tai cũng thế như thiếu máu,ngủ giật cơ mặt và co gật cơ thể như động kinh,theo bác em làm ở bệnh viên nhi hải phòng nói clorocid rất hại uông quá liều gây suy tủy thiếu máu,mà bác bảo liều cho trẻ em là 50mg/1kg thế mà nữa viên 250mg là 125mg cho mèo dưới 1kg và cả viên nếu đúng phải cho mèo 5kg,hum nghe theo bác sĩ làm em hết hồn khi thấy mèo co giật khi ngủ,chắc từ sau phải tìm hiểu tuủowsc những thông tin trên mạng tràn lan nhu này.có cả trên fb,yeuhucung thi sẽ nhiều em mèo hút chết vì clorocid qua liều nghiêm trọng,
ps :mèo nhà em 2 tháng rỡi 8 lạng nhung do tiêu chảy 10 ngày nay rồi nên còn có 5 lạng thôi,như vầy theo bác sĩ hướng dẫn thì uống 125mg như vậy là vượt quá liều 5 lần cho phép3:-O%-:)-ss

miumiumiu

quá buồn em :(( giờ nghĩ cho mèo uống nửa viên kháng sinh clorocid độc hại ảnh hưởng sức khỏe
mà em cũng chả khỏi đỡ 2 hum lại bị tiếp

min_hara

huhuhu .. mèo nhà e mới bắt về hum qua hum kia , hum đầu tiên vẫn ăn uống bình thường, 2 bé còn nghịch với nhau. thế mà hum nay cho ăn sáng xong cả 2 con cùng đi ỉa chảy, còn nôn ói, 1 lúc ra xem thì em thấy có sán, nên k biết con nào bị sán, mà cũng k biết do nôn hay do ỉa, nhưng chỗ có sán rất sạch. tối em cho ăn cơm với thịt gà băm nhuyễn, chúng vẫn ăn bt, và uống nhiều nước ( em thay nước thường xuyên ), nhưng trước lúc đi ngủ em ra kiểm tra thì từng con một thay phiên nhau nhảy vào chậu cát đi ỉa chảy , phân có dịch nhầy .. có phải mèo của em bị giun sán không các bác, mèo nhà em còn nhỏ tí, bị vứt ra đường lúc còn mèo sữa, nhưng đc 1 nhóm bạn sv cứu về, em nhận về nuôi .. dưới đây là hình ảnh của 2 bé lúc mới về nhà ... mà em để ý là dù có bị ỉa chảy nôn ói nhưng 2 bé vẫn chạy nhảy và chịu chơi với nhau.

3 con meo

2 thằng nhà m lại mới bị tiêu chảy, sau 1 thời gian dài êm đẹp nên m quên mất 1 chi tiết quan trọng của việc chữa trị : bổ sung men tiêu hóa.

1 thằng là vì ăn phải đồ ôi thiu. Lúc đầu đi ít lần, sau vài bữa đi nhiều, màu vàng, lúc toàn nước, ít có biểu hiện mệt mỏi, sp không mùi, khi dọn mới thấy tanh.
1 thằng sau mới khám phá ra là do liếm quá nhiều dầu mỡ chiên thừa của m để riêng trong bát chưa cất đi. đi nhiều ngay, có lúc còn nhiễu ra rất nhiều chất dịch trong suốt, sau mới đoán là dầu mỡ, ướt nhép đít và chỗ nằm mà không phản ứng gì. sp k mùi, không mệt mỏi.
Nói chung là do chủ nên phải dọn dẹp k được cằn nhằn. vậy là m mua thuốc kháng sinh viên chuyên của mèo.
hồi xưa mình cũng chữa bằng thuốc người, kết cục là lâu lắm mà không hết, lại phải nhọc công cho uống nhiều lần (cho chúng nó uống là cả 1 cực hình) mà hậu quả là thằng bị chữa hay bị đi ngoài nhất trong cả bọn. Mua thuốc chuyên dùng thì không đắt mà lại nhanh khỏi, như m mua chỗ đắt là 10k 1 viên tròn dẹp (thua, k biết tên thuốc), bẻ đôi uống 1 ngày nửa viên cho mèo 4.3kg đấy, dùng khi bụng k đói (vì như người mà uống kháng sinh lúc đói là biết nhau liền).

thằng 1 : ngày 1 uống 2 lần sáng tối, kết hợp cho ăn hạt ngâm mềm, ăn ít, ngày 2 trở đi là 1 lần, ăn uống bình thường. sau 1 ngày đã giảm ngay số lần đi. nhưng cho dù sau vài ngày đã chỉ đi 1 lần thì phân vẫn k mùi và k có khuôn, mà dạng bị sống phân (k tiêu hóa hết). Thì ra m quên cho men tiêu hóa. vì thế m cho babybio cách uống thuốc 1 tiếng (vì m nghĩ thuốc diệt các vi khuẩn cả tốt lẫn xấu nên cho cách xa để phục hồi riêng vk tốt). đây là loại cho người mà thấy khen nhiều, mèo m chịu ăn khi trộn chung với chút cá chứ men riêng của mèo chúng nó quyết k ăn. Và thế là 2 bữa là ổn luôn.

thằng 2 : bị sau vài ngày, vì khó cho uống thuốc nên m phải đem đi chích rồi cho uống thuốc...sau nhờ thằng 1 mà cho men tiêu hóa, khỏi cùng lúc với thằng 1. Mà cơ bản thằng này chắc do dầu mỡ chứ k hẳn là bị nhiễm khuẩn nên nhanh khỏi.

Chỗ mình có bsĩ trung niên và bsĩ trẻ. bsĩ trung niên này hay cường điệu quá lên và kê thêm thuốc này kia, liều thì nặng, cùng thuốc mà kêu cho con nhẹ kí uống cả viên nhưng m chỉ mua đúng loại thuốc kia. bsĩ trẻ thì ngược lại, m cảm thấy kê chuẩn. Hic, đúng là cám cảnh mạng 1 con mèo.

lonelylight001

ad ơi cho mình hỏi. con mèo nhà mình dạo gần đây bị tiêu chảy mặc dù cho ăn đồ ăn bt (lâu nay nó toàn ăn như vậy). lúc đầu mình cứ nghỉ do thay đổi thời tiết nhưng dần mình để ý bé mèo trở nên gầy đi và xuống sức. liên tục bị ỉa són(bị són ra mà không nhận ra) và trong phân có chất nhầy không rõ màu gì (do phân màu nâu đỏ nên khó xác định).nhìn nó thấy thương quá trông sơ xác mà muốn khóc:((

miuMiuiu

Mọi người ơi, nhà mình có nuôi 1 bé mèo ta, 1 bé mèo nga, bé mèo nga sức khỏe bình thường, còn mèo ta thì tiêu chảy màu vàng có dịch và 1 đường máu nữa, mình cho bé uống thuốc tẩy giun từ tuần trước rồi mình không biết là bé có nhả ra không nữa, mọi người giúp mình với, mình đã cách ly em với bé mèo Nga rồi ạ, mình cảm ơn!!

mystery

Thưa bác sĩ, mèo nhà cháu 2 tháng tuổi, sau 1 tháng bỏ nhà đi quay về người chỉ còn da bọc xương, mình bẩn, lúc quay về không còn lanh lẹ quấn chủ như trước nữa, giọng cũng khác đi, uống sữa thì bị tiêu chảy, lúc nào cũng nằm im sưởi nắng lừ đừ chậm chạp. Liệu mèo nhà cháu có bị làm sao không ạ ?

Tranghuyen94

Mèo nhà e đi nhiều lần e ko kiểm tra đc phân.phân có mùi rất kinh.mèo nhà e lại uống khá nhiều nc.hnay e thây nó biếng ăn hẳn. Cơ mà n vẫn chạy nhảy nô nghịch khá bt ạ.bsi có thể cho e pik mèo nhà e bị bệnh gi ko ạ