• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chứng Báng Bụng, To Bụng ở Chó

hunggiangchi

Mình vừa bắt em rot được 3tháng tuổi về,thấy bụng e nó cứ to ra,ăn ít và đi phân sống.có cho e nó tẩy run,e nó đã đỡ đi phân sống và ị ra giun các bác ah.Nhưng bụng e nó vẫn to lắm.Không hiểu e nó bị giun hay bi báng bụng gan vay các bác,e lo cho e nó quá.mong các bác chỉ giáo giúp e với......

Mình vừa bắt em rot được 3tháng tuổi về,thấy bụng e nó cứ to ra,ăn ít và đi phân sống.có cho e nó tẩy run,e nó đã đỡ đi phân sống và ị ra giun các bác ah.Nhưng bụng e nó vẫn to lắm.Không hiểu e nó bị giun hay bi báng bụng gan vay các bác,e lo cho e nó quá.mong các bác chỉ giáo giúp e với......
Theo tôi, cún mới 3 tháng tuổi, ngoại trừ bệnh gan bẩm sinh ra thì bung to có lẽ nguyên nhân chưa hẵn do gan.
Báng bụng "chủ yếu" là thế này: Viêm gan--> xơ gan--> giảm khả năng tổng hợp protid--> giảm áp lực keo --> xuất dịch.
Và cũng còn nhiều cơ chế khác để giải thích sự hình thành báng bụng này.
Ngoài ra báng bụng cũng có thể do thận, tim, viêm phúc mạc... và suy dinh dưỡng nữa.
Chó con bụng to có thể do giun nhiều.
Bạn đừng quá lo lắng. Tốt nhất là đưa cún đến BSTY kiểm tra.
Chúc cún của bạn khỏe mạnh.

hunggiangchi

Nếu cho Rot của e bị to bụng do giun thì tẩy giun khoảng mấy ngày bụng e nó rút vậy mấy a oi????e lo cho e Rot nhà e quá..Mong các bác giúp đỡ e với......

vyvy1996

chó nhà mih được 1,5 tháng tuổi,vài ngày gần đây bụng nó to bất thường ,nó ngủ nhiều lắm ko biet no bi gi

nongdanbc

Bắc sỹ ơi cho cháu hỏi: Con chó nhà cháu là loại béc lai. nó được 6 năm tuổi rồi tự dưng nó bị bụng to và ít ăn nước mũi chảy và nước tiểu màu xẫm rất ít khi đi ỉa em lo 1 ngày nào đó sẽ mất nó lắm tuy nó là 1 con chó nhưng e coi nó như 1 ng bạn có lúc e đang nằm xem tivi nó ra rúc đầu vào ng em mà tự nhiên em khóc không hiểu tại sao e quý nó lắm mong bắc sỹ giúp em:(:)(:)(:)(:)(:)((

YUKIPHAM

Bác sỹ ơi, em chó nhà cháu bị báng bụng do suy gan, giờ em nó không ăn gì hết, chỉ nằm 1 chỗ thôi. cháu đưa em nó đi bác sỹ rồi, họ bảo tình hình không khả quan lắm. liệu có cách nào cứu em nó được không bác sỹ? chứ nhìn em nó như vậy ...

tranmyuyen

con chào bác sĩ Báu
, con đang nuôi 1 em chihuahua 2 tháng tuổi. em có triệu chứng bụng to phình ra,đi lai chậm chạp, ăn uống bình thường, nhưng mỗi lần ăn là em cứ khac khạc. Nước đái thì vàng khai lắm. phân em màu hơi nâu nhão. sáng nay em ỉa chảy phân vàng.gia đình cũng cho đi khám rồi, em rút nước trong bụng ra 1 lần 3 ồng nước to hơi vàng. được vài hôm thấy bụng em nhỏ lại cũng thấy yên tâm. chạy nhanh lắm. nhưng mây hôm sau bụng lại to phình ra. Lần mà con đưa ra là bsty kia cung nói là :" Mang ra quá trễ, tỉ lệ sống rất thấp 100 con chỉ sống được 2 con.Bác sĩ đó nói là bệnh báng bụng. Mong bác sĩ tư vấn dùm con.;);)