• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chợ chó mèo ở Bắc Kinh_Trung Quốc

Boo09

Member
Hôm qua mình quay lại chợ một lần nữa,lần này thì ráng tranh thủ chụp vài tấm hình của nơi này cho mọi người ngắm nghía.
Giá cả ở đây cũng không khác gì bên mình,chó mèo thì cần trả giá,còn các con khác thì có hoặc không tuỳ từng loài.
Vì mình đã mua ở đây 5 chú mèo (3 lông dài và 2 lông ngắn) cùng với 3 chú chó (1 husky,1 Old english sheepdog và 1 bé Labrador) nhưng hiện tại các bé chó nhà mình mình đã tặng cho bạn mình và nhờ họ chăm các bé.
Nói dài dòng quá,mình post hình lên cho cả nhà cùng ngắm

Vì tớ chụp bằng điện thoại nên kích cỡ và không được rõ ràng lắm,chưa kể các bác ấy nhìn tớ với anh mắt khó chịu :( chắc vì họ không bán được nên thế.

nuk nik

Member
nhìn iu quá,biết khi nào mới có cơ hội sang đó mang 1 bé xinh tươi về nhỉ?

cun0206

Member
Nhìn mấy e mèo mà yêu ghê cơ chắc ở bên đó nhiều mèo lắm bạn nhỉ. Nếu có điều kiện mình chỉ ước được sang đó 1 ngày ngắm các em cho mở rộng tầm mắt 1 lần thôi. Nhưng hôm trước mình có biết 1 người nuôi 2 con chó mua ở bên Trung Quốc về với giá 10tr 2 con 1 đực 1 cái nhưng mua về nuôi mãi mà không đẻ được minh nghi bên đó họ đã triệt sản từ bé rồi khổ thân các em. Không biết đây có phải là sự thật không, nhưng nếu có mình nghĩ họ ác quá

Boo09

Member
cái này thì mình không nắm rõ,nhưng mà ở bên này cũng như Việt Nam,cứ mua về như thế rồi đem đến thú y khám cho chắc,lỡ có bệnh tật gì cũng có thể biết được :)
bên này cũng nhiều mèo lắm,mà mèo hoang cũng có nhưng được cái người dân ở đây họ làm chuồng,làm nhà,rồi ngày ngày cho các bé thức ăn...nên không có tình trạng mèo bị bắt hay bị thịt như ở Việt Nam mình :( => tớ nói thế vì tớ đã chứng kiến 2 nơi họ chăm sóc mèo hoang rất tốt.

Nhiều chó và mèo qua bạn nhỉ? Đi như thế chắc cũng thích lắm
Mình thấy ảnh bạn chụp nhiều chó và mèo đẹp quá nên cũng quyết định hè này sang đấy mua mấy em về nuôi
Nhưng mình không hiểu chó mèo mua bên đó có giấy tờ gì không bạn nhỉ? Và mang về qua Hải Quan người ta có không cho mang về không? Chỉ sợ mua rồi mà không mang về được thì tiếc lắm,bạn có thể cho mình biết lúc bạn mua rồi mang về như thé nào được không
Thân

Đi Bắc Kinh đắt không nhỉ ? Hè mình muốn đi một chuyến, sẵn kiếm một bé xinh xinh về nữa ^^

channel_nguyen

nhìn thèm ghê,mà không biết tiền vận chuyển có đắt không nữa.có tiền chắc cũng làm một chuyến cho biết

Boo09

Member
hiện tại thì mình vẫn ở Bắc Kinh,mình còn học ở đây 4 năm nữa nên chắc khi nào về luôn mình mới mang các em về :( vì hiện tại mình có 5 bé mà hè nào cũng mang về thì tội mấy bé quá :(
còn thủ tục thì mình đang tìm hiểu,nhưng mà nói chung đọc qua các bài của các anh chị trước,điều quan trọng vẫn phải là tiêm chủng,có giấy tờ khám,rồi phải đưa các bé đi khám đảm bảo sức khoẻ trước khi về nước....mình không biết đi theo dạng du lịch thì thủ tục thế nào.nếu các bạn qua đây chơi và muốn đi thăm quan thì có gì cứ báo cho mình,mình sẽ dẫn các bạn đi,còn về mang về,chắc nên tìm hiểu kỹ.
còn chó mèo ở đây,nó cũng không có giấy tờ gì đâu bạn,vì nó là chợ,chứ nếu mua ở các shop thì chắc chắn sẽ có giấy tờ đầy đủ chỉ tội...mấy bé to quá,không gần người được...mà mèo còn có thể canh nhà mới ghê :)) ( theo lời người bán )
cám ơn các bạn đã quan tâm và ủng hộ mình,lần tới đi,chắc chắn sẽ ráng chụp mấy tấm đẹp hơn,gần hơn các bé,mà tốt nhất chắc mình đi vào cuối tuần,chó mèo nhiều,người cũng nhiều...chụp hình không sợ :D

Boo09

Member
áh,mà ở đây còn bán chồn nữa..rất ư là nghịch ngợm và khoẻ mạnh,giá ở đây nếu biết trả một bé chồn có thể có giá 500 ngàn việt nam.mình hẻm biết ở Việt Nam giá là bao nhiêu,các bé ở đây thì được chăm sóc y như mèo,có nhà,có võng,có cả đồ chơi nữa...

uyen2980

Member
Mình cũng có đi qua chợ mèo nhưng ở Quảng Châu chứ ko fai bắc kinh, đã định mang một em mèo về nhưng thủ tục lằng nhằng và khá tốn kém. Nếu ai đó có liều thì xách qua cửa khẩu thẳng. Nhưng nói chung, đi máy bay thì cũng khá vất vả đó. Có nghe nói là một người ở Sg mang một con chó về mà giá thì gần hết 5000 tệ ( 1 tệ = 2.600vnd). Nếu thật lòng mà nói, mình quá yêu thích và có khả năng thì không sao nhưng tiền làm thủ tục này nọ mà hết bằng hoặc hơn giá trị thì thật là...
Còn một điều nữa, ai có qua Quảng Châu mua mèo chó, thì suy nghĩ kỹ, thích thì mua, đừng đặc cọc, nếu bạn đổi ý thì họ sẽ lấy luôn cọc hoặc là trừ bạn 50% nếu là người đàng hoàng.

Boo09

Member
cám ơn bạn Uyên nhiều lắm,nhưng hiện tại chắc khoảng 4 năm nữa mình mới cho các bé về,để các bé lớn,tiêm phòng đầy đủ,khoẻ mạnh rồi đưa cả bầy về luôn :)
tiếp theo mình chỉ post 2 tấm về chợ này thôi,vì hôm qua đi thì nhiều nhưng vì đang gặp đúng mùa hoa bay nên chả thể nào chụp được nhiều.lần tới mình sẽ đi chỗ khác xa hơn,vì nghe họ nói rằng,chỗ ấy có rất nhiều chó mèo tốt nhưng mắc và xa...nên hôm nào tranh thủ một ngày xuống đó sẽ cập nhật hình ảnh cho cả nhà.

Có một shop ở đấy có mấy bé mèo cực yêu và quý như là American bobtail,Maine Coon,American Shorthair,Scottish Fold...nhưng mà người bán không cho chụp và sờ,vì có 1 bé mèo anh vừa mới có em bé và một em Scottish đang có em bé.

ở HCm mà có chỗ nào bán mèo như thế này, buôn bán đàng hoàng thì chắc ko sợ ế.

Boo09

Member
mình cũng ở Tp.HCM nhưng không nắm được chỗ nào như thế này,mà nếu có thì cũng không đảm bảo mấy bé :( mua về mấy bé bệnh rồi chết,tội nghiệp lắm.
hiện tại mấy bé mèo nhà mình vẫn khoẻ,không bệnh tật gì cả.sắp đi nữa rồi,sẽ ráng canh gần chụp cho cả nhà

Piggy

Member
Theo mình biết thì ở TPHCM có 2 chổ nhưng chẳng có nơi nào buôn bán đàng hoàng cả.

- Chợ chó mèo LHP thì ai cũng biết rồi. Mèo không rõ nguồn gốc, buôn bán thì giá cả trên trời. Miệng thì bảo có 1 con mèo Hàn Quốc quý có 102 (mèo Hàn Quốc là mèo gì), giá 400$, mình bảo cho mình xem đi, thì y như rằng "mua thì xem luôn, chứ mắc lắm, đem ra đem vô mệt lắm". Nhăng nhít! Chỉ tội cho các bé, suốt ngày nằm một chỗ, thấy khách vào mua là mặt lầm lì, sợ sệt.

- Phương Anh Petshop ở quận 6: chỗ này còn bullshi!t hơn. Thà chứ chợ trời chợ đất như ở LHP thì mình không nói. Ở đây mang tiếng là shop nhưng cũng buôn gian bán lận chẳng kém. Chú Mèo Exotic nhà mình (chắc là không thuần chủng), đến xem hỏi thử xem là mèo gì, thì được bảo ngay là mèo 34 lông demi. Mặt em ấy cưng lắm, nên mình cũng bỏ qua những lời vô đối của ông chủ mà mang về. "Mèo của anh sức khoẻ bình thường chứ, em sợ nuôi không được nó chết thì tội"..."Chú mày khỏi lo, chỉ có đánh thì nó mới chết thôi..." Ở đây được cái hết giá trên trời, cái thùng đựng catsan thì bán với giá 450k, kinh khiếp. Trước khi mua bất cứ thứ gì ở đây, các bạn nên suy nghĩ kỹ nhé.

Boo09

Member
Vừa hồi chiều đi đến chợ thú,đi tầm 4-5h chiều quả là thích thú,chụp được rất nhiều hình,post lên cho cả nhà cùng ngắm.đặc biệt hôm nay ở đấy có Ocicat (mình không nắm rõ lắm,có xem qua trên vietpet nên gọi thế,có sai sót hay nhầm lẫn gì các bạn sửa cho mình hen),không biết ở Việt Nam mình có ai sở hữu bé này chưa,nhưng hiện tại giá bé này ở đây thì quả là...không ngờ
Cập nhật hình ảnh nào...
đầu tiên là Ocicat,vừa mới nhấn nút,bé làm một phát sát rạt ngay mình,tỏ vẻ thân thiện...hoá ra là cái bánh mình cầm trên tay :(

Tiếp theo là American short hair

Post mấy tấm về mấy bé mèo thôi,tiếp theo là một loạt về chó.Husky,Chowchow,Old english sheepdog,Chihuahua.....

Mấy bé này tròn ủm,đặc biệt là...bé chowchow này

Thêm mấy tấm về các loại khác như rắn (rắn ở đây là rắn độc và rắn nước,nên thôi mình chỉ dám ngó,không dám hó hé),nhện (độc hay không mình không biết,chỉ biết bự quá :( ),thỏ, gà con, vịt con, hamster, chồn, cá, rùa, baba, cua đinh...

Nhìn bé Ocicat (tạm gọi thế)đẹp quá,nhất định phải có một bé này mới được...hôm nay chợ động vui,mấy bé cũng được đón về nhiều,mừng lắm :) Dạo loanh quanh mua được tấm nệm cho mấy bé nhà mình,vòng đeo cổ,đồ chơi...vì là chợ nên rẻ và dễ trả giá...chưa kể hôm nay mua 2kg cá sống về cho mấy bé..có mấy con còn sống,thả vào cái chậu nhỏ,quay qua quay lại...bị mấy bé tha chạy hết trơn :(

Hôm nay có TibetanMastiff (có thể dịch là Ngao Tạng) nhưng không chụp được,vì người bán đòi dẫn đến tận trong nhà,ở đó thì chó có nhiều nhưng thế nào mình cũng vác một bé về nên thôi...từ chối là thượng sách..Có hay không mình không dám chắc nhưng dạo thế thôi,loay hoay thế nào cũng vác thêm bé nữa,đang dành dụm để mang về một bé tai cụp với lại ocicat :D
Àh,nhờ Mod chỉnh lại hình dùm mình,mình không biết post nên chắc hình chiếm khá nhiều diện tích.
Cám ơn mod và cả nhà đã ghé thăm :)