• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chăm sóc mèo con lạc mẹ!

ÚtMeo

Dạ chào các anh chị ạh!
Chuyện là hồi đó có hai con mèo hoang về nhà em rồi đẻ ba đứa mèo con. Sinh xong mèo con mở mắt rồi, đi được rồi nhưng vẫn còn yếu thì "bà" mèo bả đi mất tiêu! Để lại ba đứa ở nhà em!
Bây giờ em lót mấy tấm vải dưới đất để ba con đó nằm rồi lấy một cái nia dựa vào tường cho nó khỏi chạy, em còn lấy cái ghế đặt đằng trước nữa! Nhưng tụi nó luôn chạy ra ngoài, em thấy e bắt dô lại mà cũng chạy típ hà! Cho nó uống sữa vinamilk ko đường nó cũng uống nhưng ít lắm! Nó cũng hay chạy lung tung! Có anh chị nào biết cách chp nó khỏi đi nữa và cho nó ăn uống gì thì tốt chỉ cho e nhá! Em cảm ơn nhìu!
Àh! Bây giờ hai con kia nó đang đi đâu mất tiu òi! Có ai bik cách gọi mèo ko??
Thank you!! Kamsa!! Cảm ơn ạh!!! :):):):)

ÚtMeo

Mẹ mình nói hai con kia lớn nên mẹ nó bắt đi rồi có đúng ko??? Mình sợ bé kia cũng đi theo mẹ nó lun.... Oaoaoaoa:(:)(:)((

Phu Dung

Moderator
Bạn kiếm một cái thùng carton hơi lớn rồi bỏ chúng nó vào. Mèo nhỏ quá không tự liếm sữa được thì phải cho nó bú bình bạn ạ. Bạn xem cách cho mèo con bú bình ở đây nhé:

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=40700

Mèo con không có mẹ dễ bị lạnh, nếu được bạn gắn một bóng đèn dây tóc nhỏ trên ổ của nó để sưởi ấm. Mèo con dễ có rận (bọ chét) gây ngứa ngáy, bạn bắt rận cho nó nhé, dẽ bắt lắm vì mèo con lông thưa mà. Nếu chúng nó không biết đi VS bạn lấy khăn thấm chút nước ấm lau nhè nhẹ vào hậu môn nó để kích thích cho nó đi.

Chúc lũ nhỏ mjanh khoẻ hay ăn chóng lớn. Bạn chịu khó nuôi nó, sau này chúng nó sẽ rất quấn bạn vì nó tưởng bạn là mẹ đẻ chúng nó :D

ÚtMeo

Bạn kiếm một cái thùng carton hơi lớn rồi bỏ chúng nó vào. Mèo nhỏ quá không tự liếm sữa được thì phải cho nó bú bình bạn ạ. Bạn xem cách cho mèo con bú bình ở đây nhé:

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=40700

Mèo con không có mẹ dễ bị lạnh, nếu được bạn gắn một bóng đèn dây tóc nhỏ trên ổ của nó để sưởi ấm. Mèo con dễ có rận (bọ chét) gây ngứa ngáy, bạn bắt rận cho nó nhé, dẽ bắt lắm vì mèo con lông thưa mà. Nếu chúng nó không biết đi VS bạn lấy khăn thấm chút nước ấm lau nhè nhẹ vào hậu môn nó để kích thích cho nó đi.

Chúc lũ nhỏ mjanh khoẻ hay ăn chóng lớn. Bạn chịu khó nuôi nó, sau này chúng nó sẽ rất quấn bạn vì nó tưởng bạn là mẹ đẻ chúng nó :D
Cảm ơn bạn nhìu nha~:) nhưng lỡ mèo mẹ tới bắt bé cúi cùng đi lun thì sao? Oaoaoa~~~:(:)((

Phu Dung

Moderator
Bạn muốn giữ thì nhốt nó lại, lấy chút dầu thơm bôi lên người nó, mẹ nó lạ mùi sẽ không thèm ngó tới nó đâu. Thật ra mẹ nó tha đi cũng để nheo nhóc rồi tụi nó lớn chút mẹ nó để cho tự sinh tự diệt nên bạn nuôi được đứa nào là phúc cho tụi đó đứa đó.

phenmaleat

Active Member
Chị Phù Dung nói đúng đấy, để mẹ chúng mang đi sau này sẽ thành mèo hoang bữa no bữa đói, rồi còn bệnh tật và bọn săn mèo nữa.

ÚtMeo

Uhm..... Mình rất cảm ơn hai bạn nhiều nha~~ hôm nay mình sẽ đi mua bình sữa cho chúng! Ngày hôm qua tìm đc hai bé kia òi! Chúng trốn dưới tủ lạnh áh!!:)

Con Lợn Lòi

Active Member
Dạ chào các anh chị ạh!
Chuyện là hồi đó có hai con mèo hoang về nhà em rồi đẻ ba đứa mèo con. Sinh xong mèo con mở mắt rồi, đi được rồi nhưng vẫn còn yếu thì "bà" mèo bả đi mất tiêu! Để lại ba đứa ở nhà em!
Bây giờ em lót mấy tấm vải dưới đất để ba con đó nằm rồi lấy một cái nia dựa vào tường cho nó khỏi chạy, em còn lấy cái ghế đặt đằng trước nữa! Nhưng tụi nó luôn chạy ra ngoài, em thấy e bắt dô lại mà cũng chạy típ hà! Cho nó uống sữa vinamilk ko đường nó cũng uống nhưng ít lắm! Nó cũng hay chạy lung tung! Có anh chị nào biết cách chp nó khỏi đi nữa và cho nó ăn uống gì thì tốt chỉ cho e nhá! Em cảm ơn nhìu!
Àh! Bây giờ hai con kia nó đang đi đâu mất tiu òi! Có ai bik cách gọi mèo ko??
Thank you!! Kamsa!! Cảm ơn ạh!!! :):):):)
Công là một chầu cafe nhé!
Để mèo đỡ chạy bạn mua 5 tấm lưới sắt ô vuông lập thành cái ***g tạm bằng cái kẹp file, dễ gập lại, dễ di chuyển. Còn mèo con thì bạn mua sữa nhũ nhi dành cho trẻ em từ 0 -6 tháng tuổi, fa đúng tỉ lệ cho cún uống bằng xilanh hoặc mua bình sữa riêng cho pet nhỏ đều được, 2 tiếng cho uống một lần là ok, đến khi chúng ăn được cơm thì thôi.
Mèo mẹ nhà mình xinh con được 2 tuần thì bị mất, mình cũng nuôi như vậy. giờ nó cứ thấy mình ở đâu là ra liếm tóc với cắn chấy cho minh như đồng loại vậy. Cần tìm hiểu gì thêm call 04 85888370 nhé!>:D<

X

xuka3691

Guest
bạn nên trông chừng kĩ mèo con, rất có thể mèo mẹ chuyển ổ sẽ mang mèo con theo, còn không thì là nó đã bỏ con rồi, đành nuôi bộ vậy.

bé mèo con mở mắt rồi, chạy nhảy được rồi thì cũng là hơi cứng cứng rồi, bé được bao nhiêu ngày rồi bạn? trẻ con bé quan trong nhất là 3 việc ăn, ị và sưởi ấm. các anh chị trên kia nói đúng lắm bạn ạ. mình chỉ góp ý là nếu làm cái ***g bằng thép vất vả thì bạn lấy cái thùng catton to, thình đựng tivi ý (ti vi k phải loại nằm hình phẳng), hay là thùng đựng loa, hoặc bạn dán thêm caton vào 1 cái thùng có sẵn nào đấy, sao cho nó cao lên độ khoảng 50cm đến 80cm thì mèo con sẽ k nhảy ra được.

mèo bé nhảy ra ngoài vừa khó tìm, dại mồm ai k để ý đi qua lại dẫm vào nó thì nguy hiểm

ÚtMeo

Cảm ơn các bạn!!
Mấy bé hay trốn dưới tủ lạnh, mình lôi ra ko đc! Nửa sợ đau bé nửa sợ lôi ko đúng chỗ bé lại cào một phát!! Hix! Mẹ mình nói nuôi mèo sợ bị bệnh lắm! Với lại nó lại là mèo hoang.... Mẹ kiu để yên nó đi mình cho ăn là đc òi! Nó lớn nó sẽ tự đi chỗ khác!

X

xuka3691

Guest
Cảm ơn các bạn!!
Mấy bé hay trốn dưới tủ lạnh, mình lôi ra ko đc! Nửa sợ đau bé nửa sợ lôi ko đúng chỗ bé lại cào một phát!! Hix! Mẹ mình nói nuôi mèo sợ bị bệnh lắm! Với lại nó lại là mèo hoang.... Mẹ kiu để yên nó đi mình cho ăn là đc òi! Nó lớn nó sẽ tự đi chỗ khác!
vậy bạn làm 1 toppic nhờ mọi người giúp đỡ đi. xem ai có khả năng chăm bé thì mang bé về chăm, chứ h bỏ bé thì bé sẽ chết mất. bé thế làm sao biết chỗ nào mà đi. nếu bạn tiếp tục nuôi bé thì đừng cho bé chui tủ lạnh nữa. bạn tìm cách bắt bé ra đi. mèo nhỏ cào k đang đau đâu. để bé trong đấy, bé quen đi, rồi ị luôn trong đấy là phiền lắm.

mèo hoang nhưng mà bố mẹ nó khỏe thì chắc nó sẽ khỏe thôi. mèo nhỏ nhít nếu bệnh nó đã chết rồi, k sống được đến h này đâu. nhà mình nuôi 3 con mèo, có lúc nó ốm đau, nhưng mình k sợ. bây giờ 1 con mèo nhà mình bị nấm nữa, nếu nó có lây sang mình cũng k sao. y tế ở người phát triển sẽ chữa nhanh thôi