• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chăm sóc mèo con bị bỏ rơi

linkya

Member
Mùng 1 Tết vừa rồi mình tình cờ nhặt được một con mèo con người ta đem vứt ở đống rác. Nhìn khá bé và gầy chắc chưa đến một tháng tuổi.Thấy em yếu quá nên mình cho ăn cơn trắng trộn thịt.
Ngày tiếp theo : em bị nôn hết ra nên mẹ mình cho em ăn sữa thôi.
2 ngày sau em lại ăn cơm bình thường.
Nhưng mình lo nhất là đến tận ngày hôm nay Chủ Nhật rồi, khi đi lại em vẫn run lẩy bẩy, có vẻ chân của em rất yếu. Không như những con mèo con cùng độ tuổi mà ngày trước mình nuôi.
Thứ 2 là em đi vệ sinh lỏng. Không biết có phải bị tiêu chảy không nữa.
Em ăn vẫn rất đều và khỏe, kêu khỏe, lâu lâu vẫn thả ra cho đi lại một lúc, thấy em nó dù lập cập nhưng vẫn đi được một quãng rất xa.

Mọi người cho mình lời khuyên xem mèo nhà mình có bị bệnh gì không và cách chăm sóc mèo con bị bỏ rơi như thế nào với. Đây là lần đầu tiên mình nhặt ngoài bị bỏ rơi về nhà nuôi nên không biết có giống cách chăm mèo thường không.

Mong mọi người giúp đỡ.

Bạn cần mang đến bác sĩ ngay để chuyên gia khám. Vì để lâu rất nguy hiểm.
Bạn thật tốt bụng. Nhà mình cũng nuôi mèo nên cũng yêu mèo lắm.

fanofken

Member
Bạn nên cho mèo đi khám bác sĩ, hoặc mời bác sĩ về nhà khám. Sau đó tham khảo thêm topic chăm sóc mèo và kinh nghiệm cho bú bình. Vì mình nghĩ 1 tháng hay 2 tháng tốt nhất nên bú sữa hoặc ăn cháo (cơm nguội, đổ kha khá nước vào nấu nhừ với thịt nạc). Chứ mèo bé quá ăn cơm sao được.