• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chăm sóc mèo bị điếc như thế nào?

mình mới mua 1 em mèo ( là mèo Nga , mắt màu xanh) :worried: khi mua về mới biết rằng em mèo bị điếc bẩm sinh ! các bạn giúp mình cách nuôi em mèo này với:wall: ! thanks các bạn nhiều lắm ^:)^^:)^

bị điếc bẩm sinh à, thương bé quá, thế thì càng cần sự chăm sóc kĩ lưỡng hơn các bé bình thường
mình cũng đang nuôi một bé mèo Nga, cũng được hơn tháng rồi. Lúc đầu cũng như bạn, rất lo lắng vì mình chưa có kinh nghiệm nuôi mèo cảnh, tàn nuôi mèo ta thôi. Nếu chỉ nuôi 1 mình bé thì bạn lên dành nhiều thời gian chơi với bé, loài này rất quấn người.Nếu không thì bạn lên mua ít đồ chơi cho bé chơi, như là bóng nè, những thứ phát ra tiếng leng keng, bé rất thích đó. Chế độ ăn cũng phải thật hợp lý, tránh để các bé ăn linh tinh, dễ bị tiêu chảy lắm, rất nguy hiểm. Ngoài ra bạn lên tắm rủa cho bé thường xuyên, giữ bé sạch sẽ, vì rất dễ bị các bệnh ngoài da.Mà khi nào bạn up ảnh bé lên nhé, cho mọi người chiêm ngưỡng :D

ngudaymuon

Active Member
Thực ra các bé mèo Nga lông trắng mắt xanh rất nhiều bé điếc :), tất nhiên bé sẽ thiệt thòi hơn bình thường nhưng cũng không đến nỗi quá ghê gớm đâu bạn ạ. Bnaj cứ nuôi bé bình thường, bé chỉ không nghe thấy tiếng bạn gọi thôi, nhưng bù lại bé sẽ nhạy cảm hơn với tình cảm bạn thể hiện trên khuôn mặt, qua ánh mắt, qua bàn tay...và bé vẫn sinh hoạt bình thường với tất cả các chức năng khác của bé.
Nhà sadmouse137 cũng có bé Bốp bị điếc, nhưng Bốp đáng yêu hồn nhiên lắm, và Bốp vẫn sống khỏe mạnh mà không có vấn đề gì. Bạn đừng quá lo lắng nhé.
Nhưng cũng nên canh chừng bé khi bé đứng ngoài đường chẳng hạn, bé sẽ không nghe thấy tiếng còi xe cộ, hoặc không biết tránh khi có cái gì đó gấy tiếng động bên tai. Đó bạn chỉ nên ghi chú cái đó thôi bạn à.