• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chăm sóc chó con vừa mổ áp xe như thế nào?

Macabella

Cún con nhà mình chích thuốc và điều trị viêm ruột và viêm phổi ở bệnh xá thú y 10 ngày. Sau khi xuất viện được 4 ngày thì nổi áp xe. Áp xe ko phải là cục tròn nhỏ như mọi người vẫn hay miêu tả mà như là 1 tảng dài và rộng nằm phần cổ trên bên phải (phần bên phải gần phía trên đốt sống cổ đó) và cả ở phần cổ mềm phía dưới miệng nữa. Vì áp xe ngày càng lớn (lớn bằng chừng 2/3 chén ăn cơm) nên mẹ mình quyết định lại đem ra bệnh xá để mổ. Lúc người ta cạo lông để mổ thì áp xe vỡ ra 1 lỗ nhỏ (ở phía cổ trên bên phải hơi chếch xuống), sau đó bác sĩ xẻ thêm 2 đường nữa (mỗi đường dài khoảng 2/3 đốt tay) để nặn mủ ra. Nghe mẹ mình nói người ta nặn ra đến 1 tô nhỏ mủ .

Lúc về nhà ban đầu nó hơi đuối, nằm bẹp 1 chỗ, nhưng đến tối thì đã đi lại và ăn bình thường. Bác sĩ bảo rửa vết thương bằng oxy già , cho thuốc bột rắc lên và thuốc kháng sinh để chích thì phải.BS ko khâu vết thương lại vì nói là để cho dịch thoát ra hết. Từ hôm mổ áp xe đến giờ đã 4 ngày, 2 vết thương ở gần phía dưới cổ mềm gần như đã khô , nhưng cái lỗ ở trên cổ thì mãi chưa khô và cứ chảy dịch mủ hồng hồng. Ko những thế mình còn thấy nó to và sâu hơn lúc mới mổ xong nữa thì phải. Vì đợt điều trị ở bệnh xá, cún con nhà mình bị lây rận nên nó cứ ngứa, đầu cứ quay đi quay lại gãi liên tục cả ngày, vì vết thương đó nằm ngay phần cổ nên mỗi lần cún quay đầu sang trái sang phải thì vết thương cũng giãn nở co ra co vào thế nên rất khó liền, đôi khi nó ngứa ở cổ, còn đưa chân gãi trúng vào vết thương nữa. Mình ko thể nào cản nó hay canh cả ngày bên cạnh để ko cho nó gãi được. Vết thương đó chưa liền thì giờ ở ngay giữa phía trên đốt sống cổ gần chỗ vết thương đó lại xuất hiện thêm 1 cục u mềm nhỏ nhỏ nữa, chắc là mọc thêm áp xe mới rồi.

Mình ko biết phải chăm sóc nó sao cho tốt, cục u nhỏ mới mọc mềm mềm cứng cứng đó có nguy hiểm ko, liệu có phải xẻ thêm 1 lần nữa ko hoặc chăm sóc làm sao cho nó tiêu. Vết thương chó con cứ hay gãi làm sao để vệ sinh tốt . nhanh khô và liền da. Nên cho cún ăn gì , vì nó cũng vừa điều trị viêm ruột xong. Làm sao để ko nhảy thêm áp xe mới

Thấy nó cả tháng nay cứ đau hết cái này đến cái khác thấy thương lắm. Sợ áp xe mới nổi lại to dần lên phải mổ thêm lần nữa thì tội nghiệp. Mong được các BS và các bạn tư vấn giúp mình, đây là lần đầu tiên mình chăm sóc chó con vừa mổ xong.

P/S: mình có nên mua gạc băng lại chỗ vết thương ko?