• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chăm mèo con

Kagome

Hi mọi người!
Em là new mem nên rất mong mọi người giúp đỡ nhìu :) Trong lúc lượn lờ trên internet tìm hiểu nuôi & chăm sóc mèo nên em đã biết tới 4rum.

Em mới nuôi 1 em mèo, em ý dc khoảng 2 tháng. Mọi người có kinh nghiệm nuôi mèo con rùi thì chia sẻ cho em với ạ. Đây là lần đầu em dc tặng 1 em mèo và chưa có chút kinh nghiệm gì trong việc nuôi (dạy) mèo nên em rất lo. :-ss

Trc hết em xin hỏi em mèo nhà em có phải tiêm phòng không ạ? Em cho em mèo ăn đầy đủ cơm, thịt, cá mà sao ăn rất ít, mỗi bữa chưa dc 1 thìa ạ. Em lo lắm cứ thế thì sao nó lớn đc đây, hic :((

ntdthanh92

bạn ơi, mèo con nhà mình cũng dc 8 tuần tuổi (2 tháng) như mèo nhà bạn ấy. Mèo nhà mình 1 bữa cũng ăn có 1 thìa cơm àh, mà cơm mình phải nhai trước cho bé nữa cơ :D không biết mèo nhà bạn sao ha :D àh, mà mình cũng nhai cá, thịt hơi nhuyễn tí cho bé nhai cho dễ nữa :D

bạn muốn biết thêm thì vô topic của mình ở ĐÂY, mình cũng đang phân vân về cách chăm mèo con nên đã đặt 1 số câu hỏi nhờ mọi người giải đáp. Nếu bạn muốn hỏi thì vô topic của mình hỏi luôn để...mình với bạn cùng có thông tin về chăm sóc mèo con nha :X

linkmitu

Member
Chào bạn. Mình cũng đang nuôi mèo con. có chút kinh nghiệm muốn chia sẻ với bạn:
1. Mèo con ăn rất ít nhưng hay bị tật vòi ăn, nghĩa là dù đã no nhưng vẫn kêu nhéo lên làm như là đói lắm. Thậm chí bé nhà mình, mình để cơm cho bé nhưng bé ko thèm ăn, cứ ra chỗ cả nhà ăn cơm kêu đòi ăn. Kì lắm:))
2. Mèo con xa mẹ cần đc sự yêu thương từ chủ, nhất là mèo bé, ko biết mèo nhà bạn đã về nhà bạn đc bao lâu rồi, nhưng hãy âu yếm vuốt ve và cho mèo ăn thg xuyên, mèo sẽ rất yêu quý bạn. Đến nỗi như mình, cứ nghe thấy tiếng bước chân của mình vào nhà, mặc dù đang đứng ở chỗ cô giúp việc đòi ăn, cũng lập tức phi ra chỗ mình ngay
3. Bạn nên cho mèo con ăn cơm, phải tập cho bé ăn cơm ngay từ bh. Vì rất nh mèo chỉ thích ăn đồ hộp, thức ăn khô,.. ko tốt đâu.
Hãy nghiền nhỏ 1 chút rau, thịt hoặc cá. Mỗi lần cho ăn 1 thìa rưỡi cơm hoặc 2 thìa, đừng cho quá nh vì mèo ăn rất ít, mèo ko ăn hết cơm sẽ bị thiu và khô sau đó mèo ăn thì sẽ bị đau bụng. Mèo ăn lai rai cả ngày, ko ăn nhồm nhoàm như chó 1 lúc là hết ngay bát cơm đâu( trừ mèo tây. mèo ta thì thường có xu hướng như thế )
Mèo nhà mình ăn đc 1 miếng lại õng ẹo ra chỗ mình đòi vuốt ve, vuốt cho 1 lúc kêu nheo nhéo đòi ăn, mình ko cho thế là lại chạy ra chỗ bát cơm của nó ăn tiếp, cứ thế cả ngày.
4. Ko cho ăn hành lá, hành hoa, các loại hành, rau sống, thịt sống ( dễ giun sán ) ko cho ăn đồ quá mặn như canh cá nấu dưa, ko cho ăn cay và chua (mèo thường ko thích) 1 số đồ ko tốt cho mèo nữa. Kết hợp rau củ như cà rốt, su hào, rau muống, nhai nhỏ ra và trộn vs cơm thịt ( cá đã bỏ xương ) nghiền nhuyễn cho mèo dễ ăn. Nếu ko nghiền kĩ, rau, cơm, thịt cá lổn nhổn mèo sẽ chỉ ăn thịt cá và chừa lại cơm rau đó.
5. ko tắm cho mèo khi lạnh, có tắm thì tắm hôm nắng nóng ko thì mèo sẽ cảm. lau khô ng cho mèo. nếu mèo hoảng sợ bỏ chạy thì phải tóm mèo lại ko để ng mèo ướt. còn kĩ thuật tắm cho mèo bạn có thể tham khảo trên VP.
6. Hạn chế cho mèo ăn đồ ăn khô thức ăn có sẵn, nh mèo ăn cái đó nghiện luôn bỏ mứa cơm đó.
7. Kết hợp sữa bột trẻ con 0-6 tháng pha loãng+ nước ấm cho mèo uống. mèo thích lắm đó. Tuyệt đối ko cho uống sữa tươi, sữa bò đóng hộp, sữa ÔNG THỌ, mèo uống là tiêu chảy đó.

Kagome

Thanks mọi người đã nhiệt tình reply. Nói thật là em nuôi mèo dc 2 tuần rùi nhưng đã lục tục lôi meo meo ra lau người cho sạch sẽ, tắm thì sợ nó cảm. Chẳng là em ý chuyên chui vào nghịch ngợm trong các-loại-gầm (bàn, ghế,..) :D

Em đã thử làm theo ntdthanh92 chia sẻ và thấy rằng ko phải mèo ăn ít mà do mình chưa nhai cơm cho em ý. Chết, thản nào thấy meo meo ăn xog mà vẫn còn kêu, chưa cho ăn đúng cách trog n~ ngày vừa rùi chắc là em í chịu đói ... =((

Mà em cố gọi em meo meo theo cái tên mà em đặt nhưng mãi nó chẳng chịu tỏ-1-chút-gì là biết-biết cả, hic hic. đành gọi là Miu suốt từ hôm đón về. Mỗi cái lúc gõ leng keng vào bát ăn cơm của nó thì ngay lập tức nháo bổ nhào đến (dù mình gọi tên nó là cái-gì đi nữa). Buồn cười nhỉ :))