• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chú Hmông cộc tên Cool . Mọi Người xem và đánh giá ?

cảm ơn anh đã ghé thăm nhân đây cũng cảm ơn anh TRần Danh Tuyên đã mua dùm em chú cho này hjhj :D
Ah, thì ra con này Anh TDT đã post trong bài trước :), nguồn h'mông cộc chỗ A TDT thật dồi dào và phong phú.

Chào A.Tuyên, hôm trước em thấy anh có post 1 bài có hình con vện con màu vện lông sáng nhìn rất đẹp, không biết nay e nó ra sao rồi anh ?
Cảm ơn A. :)

Chào Võ Tân VInh
Con vện sám đó đã có chủ rồi. Nghe bảo bác mê dòng vện lắm đúng không?Em thấy đăng bài "Rôn xưa và nay......." thấy bác mong ước mãi mà chưa tìm được hả bác. Hiện nay có một cộc vện và vàng cộc đuôi khoảng 8kg hơn 3 tháng tuổi. Nhưng em chưa túm được vì nhà ông này ông ấy không bán với lý do Con Cộc H'mông Vện mẹ nó khôn quá, cả khu đó mất chó mà con đó không mất. ông đó bảo khoảng 4 ngày nữa đến hỏi lại may ra thì bán.
Con Vện đó nhìn thì khá đẹp nhưng vấn đề là ở cái đuôi hơi xấu một chút, Đuôi hơi cong, không đốm lưỡi, Khá nhanh nhẹn và khôn.
Khi nào mua được thì em post lên diễn đàn cả nhà xem.

Chào Võ Tân VInh
Con vện sám đó đã có chủ rồi. Nghe bảo bác mê dòng vện lắm đúng không?Em thấy đăng bài "Rôn xưa và nay......." thấy bác mong ước mãi mà chưa tìm được hả bác. Hiện nay có một cộc vện và vàng cộc đuôi khoảng 8kg hơn 3 tháng tuổi. Nhưng em chưa túm được vì nhà ông này ông ấy không bán với lý do Con Cộc H'mông Vện mẹ nó khôn quá, cả khu đó mất chó mà con đó không mất. ông đó bảo khoảng 4 ngày nữa đến hỏi lại may ra thì bán.
Con Vện đó nhìn thì khá đẹp nhưng vấn đề là ở cái đuôi hơi xấu một chút, Đuôi hơi cong, không đốm lưỡi, Khá nhanh nhẹn và khôn.
Khi nào mua được thì em post lên diễn đàn cả nhà xem.
Chào A.Tuyên
- Con vện E nói là cái con A bắt được ở Link này http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=54250
- Không biết có phải là E này sẽ về với A.Buba ? Nhìn hình trên màu mảng rất đẹp :).

Bibong191006

Chào A.Tuyên
- Con vện E nói là cái con A bắt được ở Link này http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=54250
- Không biết có phải là E này sẽ về với A.Buba ? Nhìn hình trên màu mảng rất đẹp :).
Dạ con đó về nhà bibong191006 rồi ạ. Nhưng hiện tại có một con đực giống hệt như thế đó ạ.
Nhưng chưa mua được hôm qua lúc đi qua em chưa kịp chụp ảnh. Hôm nay em đã chụp được ảnh của em nó rồi ạ.
Tí nữa em đăng cả nhà xem.

hoang an

Member
Chú chụp ảnh thế này anh nhìn thấy mỗi cái đuôi của nó. Chú chụp lại vài kiểu cả đầu mặt đi?

mike1803

Member
em xin có chút ý kiến ạh.
- Thứ 1: em thấy rất đáng hoan nghênh việc bác TDT đã và đang bỏ rất nhiều công sức để tuyển những em H\Mông đuôi cộc về cho các anh em yêu thích giống chó này ở mọi miền tổ quốc .
- Thứ 2: tuy nhiên hiện nay em thấy chỉ nên tập trung vào các cá thể có mầu sắc : vện, đen, vàng, hoặc 1 trong 3 màu trên nhưng có tứ túc mai hoa thạch sùng bám cổ. Đặc biết các bác có điều kiện bắt chó tại hộ gia đình thì nên đưa thêm hình ảnh chó mẹ , chó bố ( nếu đc) và tỷ lệ cộc đuôi và màu sắc cụ thể của các con cùng bầy để tiện cho việc theo dõi các thế hệ sau này. Các cá thể có màu sắc khác thì thôi, chúng ta ko nên ham quá về số lượng mà nên tập trung về chất lượng. Tránh tình trạng H'Mông sẽ đi theo gót chó PQ của mình như trc đây. đến h cứ loạn đả về màu sắc , xoáy lưng ...

1 vài ý kiến chủ quan của em nếu các bác thấy ko hợp lý thì xin lên tiếng để em đc tăng phần hiểu biết về định hướng cho giống H'Mông đuôi cộc sau này ạh

Đồng ý với ý kiến của bác

em xin có chút ý kiến ạh.
- Thứ 1: em thấy rất đáng hoan nghênh việc bác TDT đã và đang bỏ rất nhiều công sức để tuyển những em H\Mông đuôi cộc về cho các anh em yêu thích giống chó này ở mọi miền tổ quốc .
- Thứ 2: tuy nhiên hiện nay em thấy chỉ nên tập trung vào các cá thể có mầu sắc : vện, đen, vàng, hoặc 1 trong 3 màu trên nhưng có tứ túc mai hoa thạch sùng bám cổ. Đặc biết các bác có điều kiện bắt chó tại hộ gia đình thì nên đưa thêm hình ảnh chó mẹ , chó bố ( nếu đc) và tỷ lệ cộc đuôi và màu sắc cụ thể của các con cùng bầy để tiện cho việc theo dõi các thế hệ sau này. Các cá thể có màu sắc khác thì thôi, chúng ta ko nên ham quá về số lượng mà nên tập trung về chất lượng. Tránh tình trạng H'Mông sẽ đi theo gót chó PQ của mình như trc đây. đến h cứ loạn đả về màu sắc , xoáy lưng ...

1 vài ý kiến chủ quan của em nếu các bác thấy ko hợp lý thì xin lên tiếng để em đc tăng phần hiểu biết về định hướng cho giống H'Mông đuôi cộc sau này ạh
Cảm ơn bác đó là ý kiến rất hay đó ạ. Em chụp anh bằng điện thoại thì bất tiện một cái là mờ và hình ảnh hơi bị nhoè. Nhiều lúc chụp ảnh con mẹ nó rồi về chẳng thấy gì cả.
hôm trước có tìm được tứ túc hoa mai lại thêm huyền đề nữa nhưng thấy mấy bác bảo là tính di truyền của 4 chân trắng lâu hết lắm, lên em o bắt.
Hiện giờ em thành như kiểu buôn chó rồi hay sao ấy. Nhiều bác gọi điện đặt mua mà chẳng dám nhận.
Ở trên này nếu đi lần thì mất 2 ngày đi thì may ra kiếm được vài chú ổn ổn. Em cố gắng thu thập chọn cá thể đẹp để tự nuôi, em có đất và người chăm sóc rồi. Còn thời gian rỗi em sẽ tìm thêm hộ mọi người. Nói buôn thì không phải em chỉ xin thêm tí tiền xăng thôi. Chứ công thì thôi, điều chủ yếu là mê nó lên thấy vui một chút lên làm.
Em dự kiện hợp tác với một chú nữa nuôi khoảng 30- 40 con cộc nhiều màu khác nhau để nhảy giống, để từ đó nghiên cứu thêm để cho ra màu chuẩn nhất
Thank you bác nhiều.

Chuyển nhượng Vợ chồng nhà Vện

Đôi chó vện của Trần Danh Tuyên

Cả nhà xem rôì cho em xin tí ý kiến
Đây là hình ảnh của đôi vện nhà mình muốn xuất chuồng. Bạn nào có nhu cầu lấy giống mình nhượng lại cả đôi. Không chuyển nhượng 1 con.
Bác nào có nhu cầu xin cứ đăg ký.