• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó xoáy BÃI BỒI - BẠCH HẠC

matadorvn

Member
Em nghĩ cần phải đính chính lại câu này?
cám ơn Tieu_Ba_Vuong
mình cũng không để ý đến dòng chữ này của anh bạn này - có lẽ anh bạn này nghĩ mình có dụng ý không tôt nên mới nói vậy tuy nhiên cũng cảm thấy không vui lắm vì câu nói này
Thật tình ai có được 1 em PQ thì đều muốn em của mình là nhất cả, tuy nhiên vì anh ta lên diễn đàn này hỏi cho nên mình mới nói thật thôi, thực sự không muốn diễn đàn để thành nơi khen nhau cho vui nếu vậy thì sẽ có ngày hình ảnh thực sự của những em PQ chuẩn sẽ được thay bằng hình ảnh bới chó Thái xoáy hay Phú Thái

Buồn

vphanvan

Member
cám ơn Tieu_Ba_Vuong
mình cũng không để ý đến dòng chữ này của anh bạn này - có lẽ anh bạn này nghĩ mình có dụng ý không tôt nên mới nói vậy tuy nhiên cũng cảm thấy không vui lắm vì câu nói này
Thật tình ai có được 1 em PQ thì đều muốn em của mình là nhất cả, tuy nhiên vì anh ta lên diễn đàn này hỏi cho nên mình mới nói thật thôi, thực sự không muốn diễn đàn để thành nơi khen nhau cho vui nếu vậy thì sẽ có ngày hình ảnh thực sự của những em PQ chuẩn sẽ được thay bằng hình ảnh bới chó Thái xoáy hay Phú Thái

Buồn
Đã chơi chó là phải chơi dòng thuần, bạn nhìn kỹ lại em nó nhé, dòng thuần của chó PQ đảo. chắc cậu cũng mới vào diễn đàn nên ko đọc kỹ
chú chó nhà mình được sinh bới mẹ VỪng và bố Tô
Vừng và Tô là loài thế nào, mời bạn từ từ tìm hiểu! thank

matadorvn

Member
Đã chơi chó là phải chơi dòng thuần, bạn nhìn kỹ lại em nó nhé, dòng thuần của chó PQ đảo. chắc cậu cũng mới vào diễn đàn nên ko đọc kỹ
chú chó nhà mình được sinh bới mẹ VỪng và bố Tô
Vừng và Tô là loài thế nào, mời bạn từ từ tìm hiểu! thank
quả thật mình không rõ "Vừng và Tô" cho lắm nhưng trao đổi thế này cho các bạn tiện tham khảo:

Em này nhìn xoáy rõ ràng lông mầu đều - tuy nhiên nếu không phải là những người đã từng đi những trại Phú Thái trong Sài Gòn thì không thể không nhận ra em này đích thị là có dòng máu chó Thái - đặc điểm của chó Thái là trông rất đẹp mã tuy nhiên không khôn và mất rất nhiều đặc điểm tự nhiên của chó săn hoang dã và không khôn bằng chó PQ - Hiện nay các anh em nuôi chó PQ ở Saigon đang rất bức xúc mấy trại chó vì lợi nhuận cho nhẩy chó PQ với chó Thái xoáy rồi bán cho người chơi, điều này làm chó PQ thuần chủng thật giả lẫn lộn gây hiểu nhầm cho bà con

có nhiều dấu hiệu để nhận ra tuy nhiên mình chỉ một vài dấu hiệu để anh em tham khảo thôi:
1 -Lông PQ khả ngắn nhưng không sát bao giờ cũng khoảng 1-2cm không quá và cũng không ngắn hơn - em này lông sát lộ da mình khẳng định luôn không có em PQ thuần chủng nào như thế cả.
2 -Mõm qua dài so với hộp sọ - mõm chó PQ thuần chủng ngắn hơn và nhỏ đầu mõm
3 - Tai to - tai chó săn PQ nhỏ và dầy hơn
4 - Lông ở xoáy lưng quá mỏng - thường lông xoáy lưng của chó PQ thường dậm nhất, khi chó PQ giận dữ lông này dựng ngược lên trông rất dữ - ở em chó của bạn lông xoáy quá ít để có thể dựng đc

Ngoài ra nếu xét về dáng thì em này không thể coi là ngực sa dạ thắt, lưng tôm - nên nếu phải chọn chó đi săn thì dân đảo PQ họ loại ngay từ vòng đầu

Có một vài dấu hiệu nữa bạn thử kiểm chứng nhé: chó PQ 100% em nào cũng thích đào bới đất và đào bới liên tục - thường xuyên đái đánh dấu lãnh địa (tức là không đái ở một chỗ mà đái ở nhiều chỗ đái mỗi nơi một ít) đặc điểm này ở chó khác không có, còn chó Phú Thái thì em có em không.

Bây giờ các bạn hiểu tại sao mình cho chó bạn 3/10 rồi chứ

thân,

Cùng nhau xây dựng một dòng chó Phú Quốc thuần chủng không pha tạp

Hôm nay tôi mới đọc hết loạt bài về Kaka của bác vphanvan, đẹp xấu, PQ hay phú thái các bác nói cả rồi, tôi sẽ gủi lại ảnh của em Vàng (nay là Vừng) - mẹ của Kaka để các anh em cùng xem nhé, em vàng tôi mang từ PQ ra HN khoảng gần 2 năm trước.

vphanvan

Member
Thank DUCTUONGLE nhé. Khi nào rảnh post thêm nhiề ảnh của anh chi em chú KAKA nhà mình cho anh em xem nhe, và đừng quên post anh mẹ "VỪNG" của chú KAKA khi có điều kiện nhé bro!

vphanvan

Member
Lâu rồi ko nhìn thấy Vừng, rất nhớ. Mong rằng thời gian tới Vừng sẽ có cơ hội, hội ngộ cùng con gái KAKA ( Kaka vẫn còn trong trắng nên gọi là con gái nha các bác kà kà ) tại Việt trì

Mr Lab

Member
Đúng là đề tài hot!!!!Lúc nào, ở đâu cũng thấy bàn về PQ thuần chủng, Phú Thái mà chẳng thất bản tiêu chuẩn đâu, chẳng thấy tổ chức nào công nhận...còn lâu các bác mới được nhìn thấy chó PQ thuần chủng. Hiện tại chỉ có những chú chó xoáy có nhiều hay ít đặc điểm của PQ thôi, nên đưa ra tiêu chí bình chọn như vậy thôi. Bàn thì là bàn chứ đừng cãi nhau, đọc mấy trang giới thiệu về 1 chú chó rồi đến cuối cùng là cãi vã nhau, chẳng ra làm sao..các mod cũng nên có ý kiến hoặc dựng rào cản như thế nào chứ, cứ im thin thít hết cả thì cái box PQ này đổi tên được rồi đấy. Xin lỗi bác chủ topic, nói lạc đề chút.

vphanvan

Member
Đúng là đề tài hot!!!!Lúc nào, ở đâu cũng thấy bàn về PQ thuần chủng, Phú Thái mà chẳng thất bản tiêu chuẩn đâu, chẳng thấy tổ chức nào công nhận...còn lâu các bác mới được nhìn thấy chó PQ thuần chủng. Hiện tại chỉ có những chú chó xoáy có nhiều hay ít đặc điểm của PQ thôi, nên đưa ra tiêu chí bình chọn như vậy thôi. Bàn thì là bàn chứ đừng cãi nhau, đọc mấy trang giới thiệu về 1 chú chó rồi đến cuối cùng là cãi vã nhau, chẳng ra làm sao..các mod cũng nên có ý kiến hoặc dựng rào cản như thế nào chứ, cứ im thin thít hết cả thì cái box PQ này đổi tên được rồi đấy. Xin lỗi bác chủ topic, nói lạc đề chút.
anh em tranh luận chút xíu,,,,,,,,,,,,,,, bro hỉu nhầm :worried:

matadorvn

Member
diễn đàn là để lên tranh luận chia sẻ kiến thức - nếu lên diễn đàn mà kg dám tranh luận thì cũng không hay lắm đâu
có điều anh em tranh luận trên cơ sở xây dựng tôn trọng lẫn nhau thì có gì mà phải nói

Ý kiến của tôi chỉ là ý kiến cá nhân thông qua thu thập khảo sát thực tế mà có được, thiết nghĩ các anh em khác có kiến thức riêng của mình cũng nên trao đổi