• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Trưởng Thành Về Nhà Mới Quá Dữ

LION_2009

Active Member
Chú Vũ Hùng giúp cháu. Cháu mới nhập về 1 chú Ngao Tạng gần 2năm tuổi nặng 65kg về nhà không ai gần được nhờ chú chỉ dạy . Cách nào để gần gũi và giảm bớt hung dữ

hanamichi

Member
bạn ơi post ảnh lên cho mọi người xem đi .... bạn nhập trực tiếp từ bên TQ về à ???

VuHung

Member
Nhập chó Ngao Tạng 2 năm tuổi dữ quá.

XIN CHAO LION-2009.
Lẽ ra Em không nên nhập chó lớn tuổi về nuôi,Bác đã có bài viết về vấn đề này rồi.Nhưng thôi nay đã lỡ mua về rồi,Em hay làm như sau:
1- Nó còn ở trong lông mà dữ quá không băt ra được, em làm như sau để bắt nó ra,mua 1 sợi xích HUẤN LUYỆN dài chừng 80cm,hai đầu có 2 vòng tròn,thò xích vào trong lồng rồi dùng cái cây để đẩy xích vào trong cổ của nó,khi xích đã vào cổ nó rồi,Em phải có 1 sợi xích đầu có móc XOAY,dài chừng 2m,Cột chắc một đầu xích lại vào một chỗ ít người qua lại,Đầu xích kia có móc XOAY,móc vào cái vòng tròn của xích HUẤN LUYỆN,xích này đã móc vào cổ nó rồi,khi đó mới mở lồng cho nó ra,đừng có ai đên gần.Khi cho ăn thì lấy cây đẩy thau ăn vô và không được lấy thau ăn của nó,khi nó ăn hết cũng phải lấy cây đẩy thau ra.Chó dữ nó thù dai,không được đánh nó,từ từ gọi tên cho nó ăn rồi nó sẽ mến 1 người trước,sau này sẽ cho quen thêm.hlv VŨ HÙNG.

Nuiđa

Member
Chú Vũ Hùng giúp cháu. Cháu mới nhập về 1 chú Ngao Tạng gần 2năm tuổi nặng 65kg về nhà không ai gần được nhờ chú chỉ dạy . Cách nào để gần gũi và giảm bớt hung dữ
Bản chất của ngao tạng là loài chó dữ, nhất là nếu nuôi dạy không được đến nơi, đến chốn. Thế mà bạn lại nhập 1 chú chó đã trưởng thành về thì đúng là khó gần là phải rồi:cry::cry::cry:

LION_2009

Active Member
Ngao Tạng

bạn ơi post ảnh lên cho mọi người xem đi .... bạn nhập trực tiếp từ bên TQ về à ???
Mình nhập trực tiếp từ BK 3 em trưởng thành tổng cộng 175kg nặng nhất và dữ nhất em 65kg . Hai em kia cực dữ nhưng vẫn gần được . Về dã cắn một người nhưng chủ rất ngoan biết nghe lời dắt ca 2 em ra đường chơi rất ngoan .

Chó lớn đã hình thành tính cách từ người chủ cũ, hơn nữa vừa mới đi 1 quãng đường khá xa và chưa quen với môi trường, khí hậu của người chủ mới. Nên nó đang bị strees, cần phải có 1 thời gian để làm quen và thân hoà với nó, khi tiếp cận với nó nên giữ khoảng cách, không được rụt rè, thật bình tĩnh. Có quần áo cũ bỏ đi đưa vào cho nó nằm, như vậy nó sẽ cảm nhận được hơi của người chủ mới. Tạm thời thế nhỉ. Thân

Hoangminh

Member
Chia sẻ với bạn. Với những chó to trưởng thành nhất là mang từ tQ về phải thử trước khi quyết định mang về VN đặc biệt với Tây tạng. Nếu thử 2 cách mà bác vũ hùng và anh hùng TY bày mà không gần được thì dùng cách thứ 3 sau đây tuy nhiên đây là cách cuối cùng
( cách này các bác mua chó to từ TQ hay áp dụng thử ngay bên TQ để xem có nên mang con chó ấy về VN hay không):
Trước tiên phải nói là mình hoàn toàn phản đối cách dậy chó bằng bạo lực đánh đập tuy nhiên đây là cách mình học lỏm được bạn có thể tham khảo xem có áp dụng hay không nhưng rất hiệu quả khi mấy bác hay mua chó to đã trưởng thành từ TQ về hay dùng:
Phải xích con chó hung dữ đã trưởng thành lại dùng dây xích thật ngắn để nó không chạy lung tung, tốt hơn nếu có thể bắt nó đeo rọ mõm vào. Người nuôi nó phải thể hiện mình áp chế được nó làm chủ được nó hoàn toàn bằng cách: gọi nó đi lại phía mình ( bằng tiếng TQ nhé) trong lúc nó vẫn xích và đeo rọ mõm nếu con chó hung tợn phản ứng sủa cắn phải doạ nó bằng roi làm bằng dây diện mềm quật xuống đất nếu nó vẫn không thuần phục phải áp chế ngay đánh vào mặt nó bằng roi làm bằng sợi dây điện cỡ 2x6mm chập đôi. Thường những con hung dữ vẫn phản ứng lại, cứ phản ứng là bị quật vào mặt ( roi bằng dây điện gây đau nhưng không gây vết thương lớn, rách da). Thông thường sau 10-20 lần phản ứng và bị đánh vào mặt con chó sẽ chúi đầu cúi gằm và không phản ứng nữa chịu thuần phục thì mới có thể bắt và mang nó về VN được ( giả thiết là thử bên TQ nhé) sau đấy phải nịnh nó cho nó ăn thật ngon dỗ dành vuôt ve để nịnh nó. Còn với những con sau 20 lần quật vào mặt mà vẫn phản ứng thì : cho không cũng không dám mang về VN có ngày cắn chết người- theo lời một bác buôn chó TQ đã nói với mình. Cái chính là phải làm cho con chó thuần phục bạn coi bạn là ông chủ của nó. Chúc thành công.

namjerry

Member
Chào bạn !

Hoàn cảnh của bạn rất giống mình trước đây tuy mình chưa có nhiều kinh nghiệm về nuôi chó nhưng vấn đề này mình có thể chia sẻ với bạn đc , lần trước mình có 1 em Bull phải nói là hung thần , ngày đầu tiên về nhà đã cắn em trai ruột mình và đã đánh cho 1 trận thừa sống thiếu chết , tuy cách của mình bạo lực nhưng khá chắc ăn nhưng cách này hơi mạo hiểm với 1 con chó Ngao Tạng . Cách khác , bạn có thể dành cho bọn chúng 1 ít thời gian cho nó ngồi bên cạnh mình và nói chuyện nhj nhàng với chúng , cho chúng ăn nước bọt của bạn thường xuyên . Mình đã áp dụng cả 2 cách này và em Bull đó đã khá thuần phục mình nhưng bản tính cắn người thì rất khó để thay đổi đc . Chúc bạn thành công !

LION_2009

Active Member
Ngao Tạng

Mình xin gừi lời cảm ơn tới chú V Hùng và ACE trong diễn đàn đã chỉ dạy mình cách thuần phục . Mình xin báo cho mọi người 1 tin vui nhưng sợ hơi sớm lúc mình cho em nó ra khỏi cũi tự nhiên như có phép lạ nó hiền như đất vuốt ve thoải mái mình còn trải lông cho nó gần 2 giờ cho vào phòng bật máy lạnh bây giờ đang ngủ say như chết 2giờ rồi . Lý do nó dữ chắc nó rất bự bị nhốt trong lồng nhỏ quá ,bị ức chế cộng đi tàu xe 3 ngày thời tiết quá chênh lêch. Nó ở bên kia toàn ở trong chuồng rất rộng không bị xích không bị bó buộc,nhịn đói gần 3 ngày nó cảm thấy khó chịu sinh ra dữ . Nhưng mình nghĩ với dòng này không được chủ quan. Sơ ý là bị trả giá ngay .
CẢM ƠN TẤT CẢ ACE ĐÃ GIÚP ĐỠ :-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

bạn có thể cho anh em thưởng thức ít hình của em nó không , nhà bạn nuôi hai em bull rồi mà con chơi thêm em ngao tạng nữa ah:-bd

LION_2009

Active Member
bạn có thể cho anh em thưởng thức ít hình của em nó không , nhà bạn nuôi hai em bull rồi mà con chơi thêm em ngao tạng nữa ah:-bd
Nhà mình quân số lúc nhiều nhất cả lớn nhỏ ta tàu tây 13 mới chuyển cho người nhà hiện tại thêm 3 NT 10 em . Còn ngao tạng vào 1 ngày đẹp trời bạn sẽ được nhìn thấy nó 2 đỏ lửa 1 đực 1 cái đã trưởng thành đợi ngày salo 1 đen vàng đực chó nhỏ 45kg chân đầu khủng khiếp .
Hen gặp ACE vào 1 ngày gần nhất :)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))

Nhà mình quân số lúc nhiều nhất cả lớn nhỏ ta tàu tây 13 mới chuyển cho người nhà hiện tại thêm 3 NT 10 em . Còn ngao tạng vào 1 ngày đẹp trời bạn sẽ được nhìn thấy nó 2 đỏ lửa 1 đực 1 cái đã trưởng thành đợi ngày salo 1 đen vàng đực chó nhỏ 45kg chân đầu khủng khiếp .
Hen gặp ACE vào 1 ngày gần nhất :)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):)):))
đã quá , rất mong được diện kiến mấy em ngao tạng nhà bạn , cho bà con chiêm ngưỡng vào một ngày gần nhất nha bạn , thân

Lipschitz

Member
Bạn thử đọc truyện "Tiếng gọi nơi hoang dã"
có 2 đoạn mô tả con Bấc bị thuần phục là: người mặc áo nịt đỏ thuần phục và sau đó là giôn thóctơn (xin lỗi vì mình không được đọc bản tiếng Anh nên không biết chính xác tên các nhân vật)
2 cách khác nhau, nhưng đều chinh phuch đươch bắc

vanglai213

Active Member
bác làm người ta hồi hộp quad post lên cho anh em chiêm ngữong đi,chịu không nổi nữ rồi hehhe,chúc bác thuần phục em ấy sớm,mà mình nghĩ lúc này bác đừng cho nó tiếp xúc với người nào khác ngoài bác.cứ cho nó ăn hàng ngày, quen hơi bác là nó tư ra tự nhận thấy là bác tốt với nó,vì con chó tuy bi strees nhưng nó nhớ chỗ ở cũ nhớ chủ,nhiều con còn không ăn cơ bác à,chuyện này phải cần có thời gian đó.chúc bác thành công

LION_2009

Active Member
bác làm người ta hồi hộp quad post lên cho anh em chiêm ngữong đi,chịu không nổi nữ rồi hehhe,chúc bác thuần phục em ấy sớm,mà mình nghĩ lúc này bác đừng cho nó tiếp xúc với người nào khác ngoài bác.cứ cho nó ăn hàng ngày, quen hơi bác là nó tư ra tự nhận thấy là bác tốt với nó,vì con chó tuy bi strees nhưng nó nhớ chỗ ở cũ nhớ chủ,nhiều con còn không ăn cơ bác à,chuyện này phải cần có thời gian đó.chúc bác thành công
Cảm ơn bạn ! Chó mình đến ngày hôm nay rất ngoan chịu nghe lời đã dắt ra đường mọi người xemất đông . Nhưng với người lạ không ai gần được ngoài chủ . cứ yên tâm sẽ được nhìn tận mắt mới thấy được chó mình xấu lắm post lên sợ mọi người chê cười . Nếu ai muốn xem mình mời các bạn xuống quê mình HP gọi cho mình . Mình sẽ ra tận nơi đón cần gửi tin nhắn mình ở trên mạng 16h/ngày

trangphuong

Active Member
Cảm ơn bạn ! Chó mình đến ngày hôm nay rất ngoan chịu nghe lời đã dắt ra đường mọi người xemất đông . Nhưng với người lạ không ai gần được ngoài chủ . cứ yên tâm sẽ được nhìn tận mắt mới thấy được chó mình xấu lắm post lên sợ mọi người chê cười . Nếu ai muốn xem mình mời các bạn xuống quê mình HP gọi cho mình . Mình sẽ ra tận nơi đón cần gửi tin nhắn mình ở trên mạng 16h/ngày
Nhà bạn ở đâu vậy?
Mình là em họ anh Hải hình sự <Hải Loe> mình sẽ nhờ anh Hải qua nhà chụp hình và tham quan em ngao của bạn?

chú vũ hùng ơi cháu có con lag tầm 5 tháng tuổi rồi ,nghịh và bướng lắm hở ra cái nó gặm linh tinh hà cả quần áo nó cũng không tha găm mất mấy cái váy của vợ và em gái cháu rồi,thả ra tý chạy loạn lên bạ gì tha đó,bị căn nhăn hoài a,mua sương nhân tạo nò gặm tý trán vứt đi ngay,thấy người nhảy trồm lên cào móng chân săc vào người...rất nghịch. nhưng nó lại dược cả nhà cưng lăm,chú có biện pháp gì mách cháu với,dạy nó tý nó lại đâu vào đó ,có lên xích nó suốt không ạ,thả ra là nó nghịch găm nhâm đồ,đây là ảnh của nó

VuHung

Member
Chó 5 tháng tuổi hay nhẩy chồm ôm người-cắn đồ đạc.

XIN CHÀO NGHIEMDINHGIANG.
Chó của Em mới 5 tháng tuổi nên nó nghịch ngợm,nhẩy chồm ôm người,móng vuốt làm dơ và rách quần áo,cắn phá đồ đạc trong nhà.Tuổi đó mới lớn còn tinh ngịch lắm chưa trầm tính đươc.Tuy nhien cũng có vài chiêu để trị nó :
1-Cắt móng của nó ngắn lại.Dùng chất TINH DẦU trong viên thuốc HO,tròn và xanh,thoa hết lòng bàn tay chất tinh dầu này,khi nó nhẩy chồm lên ôm người,lấy ngay bàn tay có TINH DẦU,chụp lên mũi của nó.Làm một chiêu đầu thôi là nó sẽ không bao giờ giám nhẩy chồm lên ÔM người nữa,Nếu còn thì làm tiếp như vậy.
2-Còn vụ nó căn phá đồ đạc trong nhà,vì nó mới thay răng nên thích thử TÀI cắn xé.Em thấy nó hay cắn phá cái gì,cũng lấy TINH DẦU trong viên thuốc HO,tròn và xanh,bôi vào chỗ đồ đạc mà nó hay căn phá,thí dụ nó hay căn dép,thì bôi tINH DẦU vào dép,rồi dắt nó tới,ấn MŨI nó vào chỗ có TINH DẦU trên chiếc dép,bị cay,nó nhăn nhó bỏ chạy không dám đến gần chỗ đó nữa,tóm lai,nó cắn xé cái gì thì cũng làm y như vậy.hlv VŨ HÙNG.

chú Hùng ơi cháu nuôi con samoyed đc 3 tháng tuổi rồi, nhưng nó hay sủa ẩu quá lúc có người về là nó lại sủa inh ỏi lên, hoạc lúc cho ăn cũng vậy nó nhảy vồ hản lên người va sủa, đêm thì thỉnh thoảng ko hiểu sao nó cũng sủa, làm bố,mẹ cháu kêu quá chú có cách nào chỉ dum cháu với, cháu cảm ơn chú trước ạ ảnh của nó đây ạ

VuHung

Member
Chó Samoyed hay sủa .

XIN CHÀO Hung_Handball .
Chó của Em mới 3 tháng tuổi nó sủa nhiều như thế là mừng đấy .1-Khi có người về ,nó Sủa tức là nó mừng đó . 2-Khi cho nó ăn nó cũng sủa là vì nó cũng mừng vì được ăn đấy .Những tiếng sủa đó tốt không sao đâu,chứng tỏ một con chó biết sủa,coi nhà tốt sau này .Có nhiều con không biết sủa mới khổ đấy .Con về ban đêm,muốn cho nó không sủa thì Em cho nó ở gần Em là nó hết sủa vì nó có người chơi với nó,sẽ không buồn .hlv VŨ HÙNG .