• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó thiếu canxi

chienvet

Chuyên gia thú y
CHÓ THIẾU CANXI LỖI Ở ĐÂU
Vừa rồi mình gặp một số ca chó bị thiếu canxi, và một số bạn hỏi sao mà chó bị hạ bạn và cách khắc phục.
Chúng ta thường gặp chó bị thiếu canxi trong các trường hợp như:

1. Chó mẹ mới sinh con, và trong thời gian nuôi con.
Do chó con cần lượng sữa lớn để phát triển nên chúng bú rất nhiều, mặt khác trong thời gian mang thai chó mẹ không được bổ sung canxi đầy đủ. Do đó khi nuôi con, cần một lượng sữa lớn, canxi trong máu được huy động rất mạnh để hình thành sữa. Khi lượng canxi trong máu bị mất quá nhiều, quá nhanh sẽ làm mất cân bằng canxi trong máu. Đặc biệt là sự cân bằng giữa Canxi và Magie. Do đó chó mẹ thường bị thiếu canxi cấp tính, xảy ra hiện tượng run rẩy, thở gấp, khó thở, liệt chân, sốt cao, chảy nhiều nước dãi....
2. Chó con đang trong thời kì phát triển mạnh.
Chó con ( Đặc biệt là các giống chó lớn như: GSD, Rottweiler, Saint Bernard, Greatdan), cũng gặp ở các giống chó trung bình như: Phú Quốc, xoáy Thái (Thai Ridgeback). Do chó con đang trong giai đoạn phát triển mạnh về xương khớp nên chúng cũng cần một lượng canxi rất lớn để cung cấp cho quá trình đó. Tuy nhiên do sự thiếu canxi trong khẩu phần ăn cộng thêm sự thiếu vận động, phơi nắng hàng ngày làm cho sự tổng hợp Canxi không đủ. Chó con thường bị ảnh hưởng ở các khớp chân (hạ bàn), liệt chân (chân sau, chân trước hoặc cả 4 chân).
Do vậy khuyến cáo được đưa ra là hãy làm sao cho chó của bạn tổng hợp được canxi mỗi ngày. Ở đây mình không khuyến cáo các bạn dùng thuốc nhé! Vì canxi cần phải được hấp thu dần dần, không thế hy vọng việc dùng thuốc sẽ cải thiện nhanh chóng được. Tốt nhất các bạn hãy tìm các loại thức ăn giàu canxi cho cún, và một điều đặc biệt hơn nữa là hãy cho cún vận động mỗi ngày, được tắm nắng mỗi ngày. Được vận động là hạnh phúc của cún!
Đây là một số hình ảnh và Video mà mình vừa gặp:
Đây là chú chó ở đường Bưởi thiếu canxi lâu ngày:

Video chú cún đó bị thiếu canxi:
http://www.youtube.com/watch?v=CjxONr0LC5w
Và hình ảnh cún đã khỏi bệnh, đi đứng, vệ sinh bình thường:

Và đây là hình ảnh khi cún ở nhà: Khi cún ở nhà, chúng ngủ rất nhiều.​

Chính vì thế cần phải cho cún vận động để đề phòng thiếu canxi
Video chó tập luyện bằng cách chơi đá bóng:
http://www.youtube.com/watch?v=3-yOa2PDEXE

vanthong196

cám ơn bác nhé ! thế bác không chụp ảnh minh họa con Tít nhà em a` ?hihi em cảm ơn bác về vụ con tít nhé, nó cũng đỡ nhiều rồi bác à, nhưng mấy hôm nay có một con chó con thỉnh thoảng, nó đi cứ loạng choạng y như con tít bác à,

Cám ơn bạn chienvet rất nhiều, mấy hôm nay mình rất buồn và lo lắng vì thấy nhiều người nói chú Rott nhà mình có hiện tượng hạ bàn mà k biết là bị gì, nhờ bạn giải thích mình đã hiểu được, 1 lần nữa cám ơn bạn rất nhiều.
Ah bạn chienvet cho mình hỏi nếu cho chó phơi nắng khoảng 5p lúc 11h30 mỗi ngày được k (vì sáng mình đi làm sớm nên k cho cún phơi nắng sớm được). Mong nhận được lời chỉ dẫn của bạn sớm.

Camellia

Member
Bác Chienvet cho em hỏi là với giống Bulldog, mỗi ngày nên tằm nắng sáng (tầm 8h) khoảng bao nhiêu phút là vừa. Cường độ vận đông như thế nào cho hợp lý. Trước đây em hay cho Rott nhỏ uống viên Canxi Vibrac.

trangphuong

Active Member
Thiếu canxi thì vậy, còn thừa canxi thì sao hả bác? Có nghĩa cho ăn xương ăn sụn nhiều lại cho dùng thêm viên canxi <dạng viên> hoặc tiêm canxi?
Bác cho hỏi khi cún thừa canxi thì có biểu hiện như thế nào? Và phản ứng phụ như thế nào ạ?
Kính!

minhcuong

Active Member
Thiếu canxi thì vậy, còn thừa canxi thì sao hả bác? Có nghĩa cho ăn xương ăn sụn nhiều lại cho dùng thêm viên canxi <dạng viên> hoặc tiêm canxi?
Bác cho hỏi khi cún thừa canxi thì có biểu hiện như thế nào? Và phản ứng phụ như thế nào ạ?
Kính!
Mình không phải là bác sỹ. Nhưng cầu cứu Bing tìm ra được thông tin này
Khi chó thừa canxi

Bệnh cũng nguy hiểm đấy nhé. Nên cho chó ăn đúng mực, vận động đều, tắm nắng thường xuyên.

Chào bác mc,

Bác đã tìm đến chủ đề này ở Zooclub.ru thì em cũng góp đoạn này:

Sự mất cân đối trong trao đổi khoáng chất ở chó nhỏ và chó nhỡ
(Disorders of mineral metabolism in puppies and juvenile dogs)

Bài này có viết về sự cân đối giữa 3 yếu tố: Can xi - vitamin D và Phốt pho đối với sự phát triển của chó nhỏ & chó nhỡ.

Cái đáng nói trong bài này là họ nói rất rõ: Các cơ quan của chó không có tác dụng tổng hợp vitamin D dưới ánh nắng mặt trời (The dog's organism is unable to produce vitamin D under exposure to sunlight)=> một quan điểm khác hoàn toàn với những gì mà các BSTY & các bác ở đây hay hướng dẫn mọi người.

Cái này em hỏi từ cách đây vài năm - nhưng đến giờ vẫn không có câu trả lời :D :D :D - mọi người vẫn nói theo những gì mọi người thường nghe & thường nói :worried: :worried:

Mình không phải là bác sỹ. Nhưng cầu cứu Bing tìm ra được thông tin này
Khi chó thừa canxi

Bệnh cũng nguy hiểm đấy nhé. Nên cho chó ăn đúng mực, vận động đều, tắm nắng thường xuyên.

emily_vn

Member
Theo mình việc mọi người nói cho chó tắm nắng thường xuyên ko phải là để có vitamin D như người, mà giúp giữ bộ lông sạch, bóng, diệt ve, rận. Bản thân da chó có thể tiết ra một lớp dầu (hay là một từ chuyên môn khác, mình ko nhớ) để làm bóng lông đồng thời chống rận, ve. Và lớp dầu đó tiết ra nhiều hơn dưới ánh nắng, nên chó cần tắm nắng thường xuyên. Còn vitamin, hiện các loại thức ăn tổng hợp đã có tương đối đầy đủ rồi.

mon1910

Member
cho chó ăn đầu-cổ gà có giúp ích cho việc chó thiếu canxi không vậy các bác. Con Chihuahua nhà em có dấu hiệu bị thiếu canxi. Nếu cho ăn thì mình băm nhuyễn đầu, cổ rồi nấu chín cho chúng ăn phải không hay là chặt nhỏ rồi nấu cho chúng gặm??? Các bác chỉ giáo giúp em.

nguyenmaiphuquy

Active Member
Đúng rồi Khoa,cho ăn đầu gà thì quá tốt rồi,Chihuahua thì Khoa phải băm nhuyễn đầu gà ra.Chó lớn thì khỏi.

coconut_sama

em muốn cung cấp canxi cho cún của em mà cún em mới được 2 tháng nên không dám cho chó ăn xương vậy có thể thay thế thực phẩm gì?????????
em lần đầu nuôi chó con

ohcuey

Member
em muốn cung cấp canxi cho cún của em mà cún em mới được 2 tháng nên không dám cho chó ăn xương vậy có thể thay thế thực phẩm gì?????????
em lần đầu nuôi chó con
Phô mai :-bd. Ở Gò Vấp có 1 chỗ bán gà xay nhuyễn, có nhận ship hàng 1 số quận ở TP.

khongtuoc

bạn mua canxi tổng hợp cho nó uống cũng được, hoặc cho ăn cổ gà cũng được.

trung2t3c

Active Member
em xin các chuyên gia khi ghé qua topic này, cụ thể là đọc được bài viết của e xin cho e biết vài ý kiến bổ ích
+chó mẹ trong thời kì mang thai rất cần cung cấp 1 chế độ dinh dưỡng đặc biệt - điều này ai cũng biết
+Tuy nhiên nếu trong 20 ngày cuối khi sanh (tức là mang thai khaorng 40 ngày), chó mẹ đột nhiên biếng ăn 1 cách kì lạ, bất kì thức ăn gì cũng ăn ít lại, cho đến trước khi sanh khỏang 6-8 ngày thì mệt mỏi, và co giựt rồi đơ người, lưỡi trắng....
Trong trường hợp này:
+Khi mang đi bác sĩ mổ để cứu chó mẹ thì bầy con coi như ko cứu được nữa
+Nếu tiêm thuốc sơ cứu và ngăn cơn co giựt, cung cấp canxi cho cơ thể chó mẹ liệu có được không , bằng phương pháp nào và loại thuốc nào

Mong các chuyên gia cho e xin ý kiến..........Xin chân thành cảm ơn

trung2t3c

Active Member
vấn đề này đơn giản quá hay e trình độ còn gà quá ko biết xử lý nên ko thấy chuyên gia, bác sĩ nào cho e lời tư vấn ấy nhỉ ???

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
em xin các chuyên gia khi ghé qua topic này, cụ thể là đọc được bài viết của e xin cho e biết vài ý kiến bổ ích
+chó mẹ trong thời kì mang thai rất cần cung cấp 1 chế độ dinh dưỡng đặc biệt - điều này ai cũng biết
+Tuy nhiên nếu trong 20 ngày cuối khi sanh (tức là mang thai khaorng 40 ngày), chó mẹ đột nhiên biếng ăn 1 cách kì lạ, bất kì thức ăn gì cũng ăn ít lại, cho đến trước khi sanh khỏang 6-8 ngày thì mệt mỏi, và co giựt rồi đơ người, lưỡi trắng....
Trong trường hợp này:
+Khi mang đi bác sĩ mổ để cứu chó mẹ thì bầy con coi như ko cứu được nữa
+Nếu tiêm thuốc sơ cứu và ngăn cơn co giựt, cung cấp canxi cho cơ thể chó mẹ liệu có được không , bằng phương pháp nào và loại thuốc nào

Mong các chuyên gia cho e xin ý kiến..........Xin chân thành cảm ơn
Người Bác sỹ Thú Y trực tiếp khám ca bệnh này sẽ quyết định xử lý và tư vấn đúng đắn nhất. Trao đổi trên 4rum không thay thế chẩn đoán bệnh của các BSTY lâm sàng.

Mong bạn hiểu và thông cảm.

andyaus155

Active Member
Coi bài này xong mình hơi lo. Cảm phiền bác sỹ greenvet-hanoi và bác sỹ chienvet coi dùm em xem cún của em có phải bị hà bàn do thiếu canxi không vì em thấy nó đặt nguyên bàn chân trước áp xuống đất chứ không phải nghiêng nghiêng như các con chó khác. Cún của em được ăn chế độ balance diet dành riêng cho puppy, được thả chạy chơi cả ngày trong vườn và buổi chiều cho chạy ra công viên xuống hồ chăn vịt ^^.
Em thấy cả bàn chân nó đặt chạm mặt đất và đọc bài này nên thấy hơi lo.

Đây là video ạ:

http://www.youtube.com/watch?v=BMtZ310xuLE

ohcuey

Member
Nghe nói chó nuôi trong nhà phố, chạy trên nền gạch bông sợ ngã sẽ ép cả bàn chân xuống để tăng tiếp xúc, lâu ngày cũng dẫn tới hạ bàn có phải không mọi người?