• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó thiếu ánh nắng mặt trời... TT

heoindo

Con cún nhà mình suốt ngày ở trong nhà, không tiếp xúc với ánh nắng, cũng không được chạy nhảy. Vì mình đi học xa, mà ba mẹ mình đi làm từ sáng sớm, tối khuya mới về. Như vậy có sao không các bạn? Mà làm cách nào để khắc phục mà ko cần cho sưởi nắng ( vì mình thật sự ko có điều kiện :(( ). Mình sợ em nó bị thiếu vitamin D, canxi,... Mà em nó hay rụng lông và lúc nào cũng nằm lười hết (trong khi hồi nhỏ rất năng động).

Loo

Member
Calci và dầu cá

Thiếu Calci: Tia tử ngoại trong ánh nắng mặt trời biến tiền vitamin D dưới da thành vitamin D và vitamin D giúp hấp thụ Calci cho xương chắc khỏe. Nếu không có điều kiện cho chó phơi nắng, mỗi tuần, bạn có thể cho nó uống một viên Calci Dopiro - D (viên mềm nhão màu xanh lá) thuốc bán ở nhà thuốc tây dành cho trẻ em hoặc uống viên Pet Cal dành cho chó. Bổ sung Calci vào khẩu phần ăn của chó: Trộn bột Wou vào cơm, sữa; Cho ăn xương đầu cổ gà công nghiệp, xí quách, nước hầm xương ... Thỉnh thoảng, ngày nghỉ, lễ bạn chịu khó dẫn chó đi dạo công viên, ra sân thượng, cột trước nhà ... giúp chó vận động, thư giãn, hít thở khí trời và hấp thu tia tử ngoại.

Lông rụng: Lông chó rụng do thay lông. Nếu lông mọc chậm, xơ xác do ăn uống thiếu chất, cho nó uống thêm gói dầu cá 5:1 của Virbac mua ở Thú y, hoặc viên dầu cá Omega 3 của người. chải lông massage thường xuyên cho chó giúp kích thích máu lưu thông nuôi da lông.

dragon82

Member
Con cún nhà mình suốt ngày ở trong nhà, không tiếp xúc với ánh nắng, cũng không được chạy nhảy. Vì mình đi học xa, mà ba mẹ mình đi làm từ sáng sớm, tối khuya mới về. Như vậy có sao không các bạn? Mà làm cách nào để khắc phục mà ko cần cho sưởi nắng ( vì mình thật sự ko có điều kiện :(( ). Mình sợ em nó bị thiếu vitamin D, canxi,... Mà em nó hay rụng lông và lúc nào cũng nằm lười hết (trong khi hồi nhỏ rất năng động).
bạn đang nuôi giống chó gì vậy?
nếu là chó nhỏ như phốc hay Nhật lai thì ở trong nhà như vậy cũng ko ảnh hưởng gì nhiều
còn nếu là giống chó lớn như gsd, lab, golden hay chó kéo xe thì rất cần vận động, nếu thiếu vận động thì sức khỏe và tinh thần sẽ kém

heoindo

Mình nuôi giống papillon, mình thấy trên mạng nói là papillon cần vận động nhiều và không thích hợp với môi trường chật hẹp :((

heoindo

Thiếu Calci: Tia tử ngoại trong ánh nắng mặt trời biến tiền vitamin D dưới da thành vitamin D và vitamin D giúp hấp thụ Calci cho xương chắc khỏe. Nếu không có điều kiện cho chó phơi nắng, mỗi tuần, bạn có thể cho nó uống một viên Calci Dopiro - D (viên mềm nhão màu xanh lá) thuốc bán ở nhà thuốc tây dành cho trẻ em hoặc uống viên Pet Cal dành cho chó. Bổ sung Calci vào khẩu phần ăn của chó: Trộn bột Wou vào cơm, sữa; Cho ăn xương đầu cổ gà công nghiệp, xí quách, nước hầm xương ... Thỉnh thoảng, ngày nghỉ, lễ bạn chịu khó dẫn chó đi dạo công viên, ra sân thượng, cột trước nhà ... giúp chó vận động, thư giãn, hít thở khí trời và hấp thu tia tử ngoại.

Lông rụng: Lông chó rụng do thay lông. Nếu lông mọc chậm, xơ xác do ăn uống thiếu chất, cho nó uống thêm gói dầu cá 5:1 của Virbac mua ở Thú y, hoặc viên dầu cá Omega 3 của người. chải lông massage thường xuyên cho chó giúp kích thích máu lưu thông nuôi da lông.
Cảm ơn bạn nhiều. Mình sẽ về làm theo.........................................

HuyDN

Member
Chào bạn.Để có được 1 con chó đẹp và thông minh thì bạn cần bỏ công sức ra huấn luyện và dạy dỗ.Không được vận động và tắm nắng là 1 thiệt thòi lớn cho chó.Tắm nắng trước 8h sáng giúp cún hấp thu tốt lượng canxi được bổ sung,ngoài ra còn tránh được 1 số bệnh ngoài da.Vận động ngoài tự nhiên giúp chó hoàn thiện bản năng,xả stress,phát triển cơ bắp,hấp thu dinh dưỡng.
Nếu nhà không có sân bãi tập luyện thì bạn nên dắt chó đi dạo ít nhất 45 phút 1 ngày.
Nếu cứ xích hoặc nhốt ở 1 nơi thì rất tội nghiệp cho nó.Không có thuốc nào tốt hơn vận động tắm nắng,dinh dưỡng và chăm sóc hợp lý
Thân chào!

Linh-hương

Các bác cho em hỏi La giờ là mùa Đông rồi sáng ra lạnh và ko có nắng .vậy trưa hoặc đầu chiều mới có nắng em cho cún đi dạo tắm nắng có tác dụng ko ạ 8->