• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó thiến có khó dạy không ạ ???

bi.ryan

Member
em mới nhận nuôi 1em A.cooker ...nhưng khổ nỗi là em nó lại bị bác ấy thiến mất từ hồi 5 tháng vs lí do sợ nó đi lung tung ...nói thật là em tiếc đứt ruột đứt gan vì em nó mất cái ấy :(( ...
em đang tự hỏi là h` nếu muốn dạy em nó có dễ dàng k, em nó có nghe lời k? ..
vì nó cũng nghịch, nói cũng nghe ...nhưng em sợ nhiều ảnh hưởng khiến em nó ngu đi, đần đụt, xong phát phì ra thì em chết luôn mất thôi....
các bác có kinh nghiệm giải quyết cho em vụ này với :((

babytired

Member
Bạn ơi, chó thiến là chó rất dễ dạy. Bên này người ta thiến chó mèo hết. Thường thì chó mèo desex rồi thì "cực kì" dễ dạy và quấn quýt bên bạn. Ai nói với bạn desex làm cho chó bị đần vậy? không có đâu nhất là khi bé còn nhỏ mà đã desex thì bạn không lo về vấn đề nhóc đi lung tung nữa và cũng chưa biết những thói quen xấu. Phát phì hay không là do ở bạn đó, thường thì chó cần được đi dạo hay chơi rượt banh bắt đĩa, nếu bạn luôn cho chó chơi những môn thể thao này thì bé không bao giờ phát phì đâu. Tin mình đi, mình đã nuôi rất nhiều thú cưng và hiện đang sở hữu 2 nhóc mèo, một đực đã desex, một cái chuẩn bị desex. Desex giúp chó mèo tránh khỏi một số bệnh tật đó bạn.

bi.ryan

Member
Bạn ơi, chó thiến là chó rất dễ dạy. Bên này người ta thiến chó mèo hết. Thường thì chó mèo desex rồi thì "cực kì" dễ dạy và quấn quýt bên bạn. Ai nói với bạn desex làm cho chó bị đần vậy? không có đâu nhất là khi bé còn nhỏ mà đã desex thì bạn không lo về vấn đề nhóc đi lung tung nữa và cũng chưa biết những thói quen xấu. Phát phì hay không là do ở bạn đó, thường thì chó cần được đi dạo hay chơi rượt banh bắt đĩa, nếu bạn luôn cho chó chơi những môn thể thao này thì bé không bao giờ phát phì đâu. Tin mình đi, mình đã nuôi rất nhiều thú cưng và hiện đang sở hữu 2 nhóc mèo, một đực đã desex, một cái chuẩn bị desex. Desex giúp chó mèo tránh khỏi một số bệnh tật đó bạn.
vâng....thnks bác nhiều ạ :D ...biết là desex giúp pet tránh đc nhiều bệnh nhưng nó thường lười vận động ...cứ suốt ngày ăn vs nằm, mặc dù mình cho thể dục thể thao rất nhiều ....
nhưng hỏi bạn ngoài lề 1 câu nho nhỏ nhé ...nếu chó đã desex có huấn luyện theo phương pháp nghiệp vụ đc k ??? nó có còn nhanh nhạy và tinh khôn như chó k desex k vậy ???

Vocalist

Member
nghe bác babytired nói thế, em cũng tính đi thiến bé nhà em phát. Thằng ku nghịch như quỷ vậy, nhưng chỉ sợ thiến đi sẽ làm thằng ku ngu ngơ :(

babytired

Member
100% chó nghiệp vụ, guide dog (chó cho người mù), hearing dog (chó cho người điếc: thường thì kêu chủ khi điện thoại reo hay nước sôi hay có chuông cửa reo) đều desex từ nhỏ trước 4 tháng tuổi. Mình nghĩ tụi nó nhạy hơn chó chưa desex vì chó chưa desex sẽ bị chi phối bởi những nguyên nhân khác... Hỏi bạn chứ chó đang dắt môt người mù ra đường mà thấy gái, trai chạy theo thì chết người mù còn gì? Tin mình đi desex chỉ có lơi chứ không có hai. Cái hại duy nhất là không có con.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Rất chuẩn ! Thanks babytired,

Chó đực và cái nếu không có mục đích nhân giống, cách duy nhất là phẫu thuật triệt sản ( spay ), thiến ( neuter ) trước khi động dục lần đầu tiên hoặc trước khi có nhu cầu giao phối ( khoảng 5 tháng tuổi ).

Sau Phẫu thuật triệt sản, chó không ảnh hưởng gì tới bản năng, tâm lý và hoạt động của hệ thần kinh, các huấn luyện nghiệp vụ vẫn hoàn toàn bình thường, phẫu thuật triệt sản còn phòng được các bệnh đường sinh dục như: khối u, ung thư và các rối loạn tâm thần, rối loạn hoóc môn do không được đẻ hoặc giao phối. Chó cái không ra kinh hôi, dơ bẩn, chó đực không đái dắt lung tung mùi hôi khó chịu. Béo phì là do chế độ dinh dưỡng không hợp lý, không phải do triệt sản, thiến.

No more choice ! Không có lựa chọn nào khác !

bi.ryan

Member
thnks các bác rất nhiều ...john nhÀ em rất quấn chủ, rất biết nghe lời ...chỉ mỗi cái tội chắc do chiều nó quá nên nó bị béo phì, ăn thì chảnh ...e có nên có 1 chế độ dinh dưỡng và tập luyện mới cho nó k ạ ????

dangha_57

Member
Nghe b/s thú y nói vậy thì cậu nhóc nhà em cũng xin hiến CÀ thội Bởi cậu có một mùi hôi nhiều quá,mặc dù đã được tắm rửa sạch sẽ và sử dụng rất nhiều các loại thuốc khử mùi_Hoăc bác nào có cao kiến gì về vấn đề khử mùi hôi của chó xin mách nước chỉ giùm với !

bi.ryan

Member
Nghe b/s thú y nói vậy thì cậu nhóc nhà em cũng xin hiến CÀ thội Bởi cậu có một mùi hôi nhiều quá,mặc dù đã được tắm rửa sạch sẽ và sử dụng rất nhiều các loại thuốc khử mùi_Hoăc bác nào có cao kiến gì về vấn đề khử mùi hôi của chó xin mách nước chỉ giùm với !
tuần tắm từ 1-2 lần =sữa tắm riêng sẽ khử mùi sạch sẽ, chăm chải lông giúp lông bông xù, sạch ,thơm ( đối vs các giống lông dài) ...lau = khăn ẩm (vs các giống lông ngắn) sẽ giúp chó nhà bạn sạch sẽ hơn :D
nếu chỉ muốn 1 chú chó sạch mà k quan tâm đến vấn đề sức khỏe, thông minh cua chó thì bạn cho nó ít vận động thôi thì sẽ sạch sẽ, thơm tho...
còn 1 lời khuyên chân thành sau khi đúc rút kinh nghiệm từ ae thì nếu chỉ muốn nuôi cún cưng mà k có ý định phối giống thì nên triệt sản cho em nó bạn ạ :D
bạn sẽ có 1 chú cún luôn quấn quít bên minh..rất nghe lời và rất tình cảm .
Thân !

titti

Member
Ui, theo kinh nghiệm của em thì chó mà thiến rồi thì rất dễ dạy và giảm thiểu được nhiều bệnh ở chó. Nhất là các bệnh về tim mạch. Em rất ủng hộ việc thiến chó để cho các em chó khỏe mạnh.

Còn mặt trái là chó sẽ bị béo lên đôi chút. Nhưng cho hoạt động nhiều thì sẽ giảm béo thôi. Robby nhà em cũng đã thiến từ khi 6 tháng tuổi nhưng cháu rất thông minh. Mọi người có thể xem clip lại đây http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=3207&page=6