• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó ta quyết chiến

vanglai213

Active Member
Con chó này chó gì không biết mà nó sủa cứ hú hú dữ phải biết luôn mà cắn thì thật khủng khiếp.tất cả những con chó cái trong xóm đều nể nó hết. Trận chiến vừa rồi em mới biết thực lực của nó.Trận chiến mà vàng nhà em bị thiệt hại nặng nề.Nguyên nhân là nhà nó có 2 mẹ con,nó với con chó choai đực chuyên đi lùa chó nào bén mảng ngay khu vực gần nhà nó,Vàng nhà em lại chuyên đi vệ sinh ở đó,mà cũng là lãnh thổ mỗi bên 1 nửa 2 bên đã nhiều lần khiêu chiến nhau toàn là vàng nhà em khiêu chiến trước.2 con đó cũ thấy chó sủa là nó lao ra cửa nhòm soi kĩ thấy vàng đang khiêu chiến,con sát thủ đó không cần sủa hay hăm he lại lao 1 phát sang vồ luôn,thấy con mẹ lao qua em choai choai thấy mẹ nhảy vào chiến cũng hùa theo.hic bất lợi chỗ này vàng nhà em thấy 2 con 1 lúc thì nhanh chân chạy vào cửa,nhưng hôm nay lai bi kẹt do cô em gái vừa đi về.kết quả là bị 2 em nó quây, em lao ra vớ cây gậy thì nhóc choai choai sợ te' mất.nhưng con mẹ nó thì bắt chấp đè vàng nhà em xuống cho 2 phát trời giáng.phát thứ nhất cảnh cáo kha khá vào đúng sau mang tai vàng né được nhưng cũng kêu thất thanh.hic máu me be bét sau tai.cú cắn thứ 2 thôi rôi trời giáng em nghe thấy mà thật thấy thảm nó đớp chặt đè vàng nhà em xuống em cầm gậy giải cứu đánh lia địa vào người nó mà vẫn không nhả mà vàng nhà em thì kêu dãy dụa ,vết thương bi rách to nghe thấy tiếng chó chủ nó lao ra vớ gậy của em đập gãy luôn mà nó vẫn khóa vàng nhà em.em mới bảo ông ấy lấy gậy đâm vào tai nó, nó mới nhả ra đó.híc chay được vào nhà mà máu mê chảy ròng ròng nhưng vẫn sủa liên tục đòi chiến tiếp..hehehe chó cậy gần nhà mà lị " chấp 2 mẹ con mày đó giỏi thì 1 chọi 1" xét vê tương quan thì con sát thủ đó hơn vàng nhà em gần 2 năm tuổi. híc các bác đã thấy chó ta con nào như con em kể chưa em post hình các bác xem nhé không biết phải chó sói nữa không?em chụp từ xa hình hơi mờ các bác thông cảm
các bác xem hộ em nó là dòng gì việt nam mình nhé

Loch2009

Member
Chó cỏ thôi bạn. Khi chó cắn nhau, không nên dùng gậy, roi tấn công con chó nhà người khác, bởi lẽ :
1. Cậy đông, hiếp yếu.
2. Khi bạn cầm gậy đánh nó, nó sẽ càng hăng máu, có thể cắn chết chó bạn.
3. Bạn cầm gậy vụt chó người ta như thế, nếu chó họ có vấn đề gì thì bạn cũng bị vụt, vì chuyện chó cắn nhau là chuyện của chó.
4. Nên can chó bằng cách túm lấy chân sau của chó, kéo nó ra. Thật cẩn thận, kẻo chó quay lại cắn thì toi.
5. Con chó nhà hàng xóm là chó lai, dòng béc nga (cũng lai nhiều đời rồi).

nguyenmaiphuquy

Active Member
Mình nghĩ đừng nên can,2 con cắn nhau chắc chắn có kẻ thắng người thua,con thua từ đó gặp con thắng phải nhường,mình rút kinh nghiệm từ 2 con nhà mình,chứ cứ can giữa hiệp bọn nó chưa phân thắng bại thì cứ gặp nhau là chát.

Nhưng nếu không can thì nó cắn nhau sứt sẹo hết mình mẩy rồi làm thế nào. Lỡ con mạnh nó cắn hoài không thôi thì chết con yếu mất!

vanglai213

Active Member
híc nó cắn vào chỗ hiểm các bác ơi em nóng lòng mới mang gậy ra khảo nó càng cắn khoẻ hơn,ông chủ của nó cũng lao ra mượn gậy của em phang nó tới tấp.2 con này gang nhau nhiều lần mà cũng solo với nhau nhiều lần rồi.nhưng trở vài tháng gần đây 2con động đực với con chó choai nhà em hàng xóm cũng lớn đến tuổi cũng thấy mẹ nó lao sang nó cũng lao sang cắn càn theo.vàng nhà em thấy địch mạnh thế cô yếu té ai ngờ vấp ngã tại cửa do không chạy kịp bị nó đè liền.em nghĩ nếu chó ta ít con cắn dữ vậy lắm thường cắn dứ là nhả liền dù không được dậy mà nhất là chó cái.may ra có chó đực mới mạnh mẽ vậy...
mà nghe tiếng sủa con chó đó ớn lắm nó kêu cứ hú hú như chó sói ấy

Mình nghĩ đừng nên can,2 con cắn nhau chắc chắn có kẻ thắng người thua,con thua từ đó gặp con thắng phải nhường,mình rút kinh nghiệm từ 2 con nhà mình,chứ cứ can giữa hiệp bọn nó chưa phân thắng bại thì cứ gặp nhau là chát.
Chính xác, người càng can thiệp thì chó càng hăng máu, lần sau gặp nhau lại chiến tiếp liền... em Golden với em chó ta ( cùng là cái) nhà chú mình cũng thế đấy, đến khi mình bảo chú mình kệ cứ để nó cắn nhau đi, sau đó chúng nó mới thôi đấy, nhưng cũng chẳng thân thiện với nhau nữa. Còn nếu muốn can thiệp thì cứ lấy nước mà hắt vào mặt nó, sẽ phải bỏ ra ngay thôi, mình dắt chó đi dạo chắc cũng phải kiếm khẩu súng phun nước đề phòng bị bọn "đầu lang dạ sói" khác gây sự em Golden nhà mình thôi :D

Chó nhà mình thi thoảng lại cắn xé nhau chí choé mình càng can thiệp đúng là chúng nó càng " hăng máu " tiếp tục, chỉ biết lấy cây " xả
vào chúng nhưng chúng cũng không nhả ra , không dám vào lôi cứ sợ chúng cắn lại mình thì khổ.
Bây giờ nghe các bạn nói mỗi khi chúng " giao chiến " thì dùng nước tạt vào chúng la ok .
Cám ơn các bạn đã cho mình biết một thông tin rất hữu ích đấy ! Nếu mấy cún nhà mình xảy ra " ẩu đả "
mình sẽ áp dụng phương pháp đó .

vanglai213

Active Member
Chính xác, người càng can thiệp thì chó càng hăng máu, lần sau gặp nhau lại chiến tiếp liền... em Golden với em chó ta ( cùng là cái) nhà chú mình cũng thế đấy, đến khi mình bảo chú mình kệ cứ để nó cắn nhau đi, sau đó chúng nó mới thôi đấy, nhưng cũng chẳng thân thiện với nhau nữa. Còn nếu muốn can thiệp thì cứ lấy nước mà hắt vào mặt nó, sẽ phải bỏ ra ngay thôi, mình dắt chó đi dạo chắc cũng phải kiếm khẩu súng phun nước đề phòng bị bọn "đầu lang dạ sói" khác gây sự em Golden nhà mình thôi :D
đúng là sài cách đó hợp lí nhất đỡ tổn thương đến cả 2con.được bác chủ em nó cũng nóng tính cứ thấy cắn nhau thì toàn bênh chó hàng xóm các bác à.có lần ong còn mang típ ống nước sang vụt mà may 2 con rời nhau rồi.Chứ để cắn nhau kiểu gì 1em chả die ^^ nó cắn vào phần dưới tai hiểm lắm lại còn ngâm chặt nữa

liyuxin

Member
He, em không biết thế nào nhưng mà chó nhà em bị đứa khác oánh là em phải can thiệp, nuôi con hay nuôi chó thì cũng đều xót, nó bị cắn rồi đau lắm chứ...
Thế nên đưa chó đi dạo một mình là em thủ sẵn vũ khí, rút ngắn như cái anten ý, chỉ là đề phòng thôi, :p, thường là thấy chó lạ phi ra thì chủ đã chân dậm tay khua, miệng xịt như bánh xe xì hơi rồi, hai đứa thấy chủ hùng dũng, nghĩa là yên tâm ta được bênh nên cũng can đảm lắm!!
Khi cho chó ra ngoài tốt nhất là mình nên đi theo, lý do là:
- Thứ nhất: có những con chó già cực kỳ hung hăng, sẵn sàng mần thịt mấy em choai choai, chỉ dè chừng người thôi:praying:, em từng chứng kiến một thằng lai béc đuổi theo hai đứa nhà em khoảng 20m, thấy em dừng lại nhảy nhót thì nó cũng dừng lại, nhưng vì phi nhanh quá nên phải hạ mông xuống làm bàn phanh, vậy mà còn cháy đường khoảng 10m mới dừng, nói dại con ý về khéo khi thành khỉ (mông chai nhẵn ra ý mà:-"), như thế đủ biết nó hiếu chiến tới mức độ nào...
- Thứ hai là để chúng nó cắn nhau hăng máu rồi thì vô phương can thiệp, có đốt lửa dí vào đuôi cũng kệ, :nailbitting:
- Thứ 3 là sắp tới 19/9 rồi, cẩn tắc vô áy náy các bác ạ, phải cố gắng cho mấy cháu nhà mình không có tiền án tiền sự gì, để sau nhỡ có ngứa răng cắn ai còn cãi được, hờ hờ...:eek:h go on:

Rose1402

Vietpet sponsor
Có những lúc khẩn cấp mà chờ lấy được nước để hắt cho nó ngừng thì mọi sự sẽ muộn mất. Như trường hợp chó cắn mèo, nếu chỉ chậm vài giây là không cứu vãn được. Cách mình đã từng làm mà không kịp suy nghĩ gì là: nắm đuôi con chó nhấc bổng lên, và chỉ vài giây là nó buông ra không cắn nữa. Tuy nhiên lần đó mình vẫn không cứu được mèo yêu của mình vì phát hiện sự việc chậm trễ. Thật buồn. Dù sao cũng là kinh nghiệm để xử lý các tình huống tương tự.

Hoangminh

Member
Chó nhà em rose là chó fox a? Chứ chó to thì nhấc sao được nhất là cụt đuôi như rốt thì bó tay.
Chó cắn nhau muốn nhả nhau thì:
1- lấy cái nồi hay thau và cái chày giã cua gí vào tai chúng nó mà phang cho nó kêu thật to thật chói tai là nhả
2- Tạt nước vào mặt - cái này cũng hiệu quả nhưng tuỳ con. Lần trước con rốt phang nhau với con box lai bull tạt nước nó càng mát lại càng máu chiến sau đó chuyển sang phuong án 1 thì hiệu quả
Với bọn cắn không nhả ( pit bull, rốt,...) khi nó đang khoá hàm mà dùng gậy vụt chỉ làm nó thêm điên cuồng mà cắn chặt hơn , gậy mà vụt vào đầu có khi chết chó mà nó cũng chưa nhả

phamhuyhoang

Active Member
nếu các phương pháp trên các bạn không có tác dụng thì mình nghĩ nên có một cái dùi cui điện là cả chó lẫn chủ có ra thì cũng ok hết!^_^
nói đùa vậy thôi khi 2 con cắn nhau thì chọn con hăng máu nhất nắm lấy 2 chân sau vặn chéo đi là nó buông ra ngay!khi buông ra thi bạn lúc đó có thể quát
nó dừng lại được!khi quát nhớ gằn giọng và giậm chân thật mạnh!vì con bị cắn nhát hơn sẽ chạy đi ngay còn con dữ lao vào cắn sẽ giật mình khi bị vặn chéo chân!với dòng rott các bạn nên cẩn thận vì nó có thể cắn lại bạn dù bạn là chủ đi nữa!hàng ngày khi nó làm gi sai các bạn nên lấy tờ báo quấn vụt vào mõm nó để khi nó cắn nhau bạn vụt vào đó thì nó biết là chủ nó đang tức giận!

Đọc bài của các bạn mà thấy dí dỏm vui quá,ngồi cười một mình như bị hâm=)). Nói gì nói chứ chó cắn nhau mình vừa tạt nước vừa gào thét đến nhà hàng xóm cũng phải hoảng nên các em nó tất nhiên là phải giật mình mà thôi cắn rồi:D. Kết cục các em thì chẳng sao hết còn mình mệt rũ khản tiếng hết mấy ngày:worried:

phamhuyhoang

Active Member
^_^ quên mất một dụng cụ nữa khi chó cắn nhau là..........^_^ bông băng và cồn sát trùng ,oxy già....thuốc chống viêm sưng,phù nề......
dùng cho cả chó lẫn người khi bị cắn!^_^ các bạn gái khi gặp trường hợp chó cắn nhau thì đơn giản hơn các bạn nam vì còn có môn võ SƯ TỬ HỐNG ^_^
còn con trai như bọn mình chỉ còn nước lao vào cắn chó nhà người ta thôi ^_^

các bác nói sao chứ e dắt chó đi dạo mấy con chó ta bu vào 5-6 con, e để nó solo con đầu đàn, con nào tiếp ưng e quơ cây 3 track là nó chạy tán lọan. Theo 1 kênh truyền hình phóng sự lúc chó sủa người. Chỉ cần người sợ, tuyến mồ hôi lập tức tiết ra, dù chỉ 1 ít con chó cũng đánh hơi dc và hùa tới. Chỉ có đứng yên trừng mắt, cầm cây lùa nó thôi.

Mà e công nhận, mấy chú chó ta hiếu chiến kinh khủng lắm. Con Husky nhà e to xác thế mà nó cứ đi theo sủa, dù bị con Husky lùa mấy lần, có lúc cắn tét cổ vẫn cứ hùa ra.

Chó nhà em rose là chó fox a? Chứ chó to thì nhấc sao được nhất là cụt đuôi như rốt thì bó tay.
Chó cắn nhau muốn nhả nhau thì:
1- lấy cái nồi hay thau và cái chày giã cua gí vào tai chúng nó mà phang cho nó kêu thật to thật chói tai là nhả
2- Tạt nước vào mặt - cái này cũng hiệu quả nhưng tuỳ con. Lần trước con rốt phang nhau với con box lai bull tạt nước nó càng mát lại càng máu chiến sau đó chuyển sang phuong án 1 thì hiệu quả
Với bọn cắn không nhả ( pit bull, rốt,...) khi nó đang khoá hàm mà dùng gậy vụt chỉ làm nó thêm điên cuồng mà cắn chặt hơn , gậy mà vụt vào đầu có khi chết chó mà nó cũng chưa nhả
Cái này thì phương pháp hữu hiệu nhất là RỌ MÕMCÓ DÂY DẮT...Như bác Lâm Mỡ có lần 2 em Saint Bernard với Great Dane rượt theo thịt 1 em chó ta đúng là có trời mới đỡ được, chạy đi kiếm được cái gì đó thì...em kia cũng da một phương xương một nẻo rồi :nailbitting:

vanglai213

Active Member
nói chung không xài được cách khác ngoài chọc vào tai nó như hôm trước uýnh nhau.Hôm nay mình xem lai em vàng nhà mình thủng 3 vết sau tai 2 vết sâu lắm còn bị rách toạc cả da 1 vẹt dài. 1 vết răng lanh sâu vào tai hehehe đỡ luôn phải đi sở khuyên tai các bác à.Con sát thủ đó nó cắn dã man quá các bác.lúc đó mà không can thiệp kịp thời e rằng chỉ mấy phút là máu ộc ra be bét chắc em vàng nhà mình nằm im rồi hic hic. lên các biện pháp cứu chó khi bị 1 con chó to hơn tấn công là không có thừa đâu.đôi khi các bác vào cứu nó thành mình bị vạ lây đấy chứ

:)) đọc cái câu của bác phamhuyhoang la " còn con trai như bọn mình chỉ còn nước lao vào cắn chó nhà người ta " làm em cười quá trời luôn,mà nói thật chứ cún nhà em mà bị cắn thế chắc em khóc um cả làng lên mất,cún nhà em mà die thì chắc em sẽ cho con chó cắn cún e 1 bả cho teo luôn(bẩn tính mà):)

vqcuong

Member
Còn 1 mẹo nhỏ nữa là các bác lấy gậy đập vào cẳng chân trước (phần ống đồng ) kiểu gì cũng buông, mà nhớ đập chân chó hàng xóm trước là được.