• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó ta có thông minh ko?

golden dog

chó ta có thông minh ko , có tính phục tùng ko và có dễ dạy ko? mong các bạn trả lòi giúp mình nhé, mình mới có 1 con chó ta, thanks các bạn trước nhé !:D

nguyenmaiphuquy

Active Member
Theo như mình biết thì chó ta rất khôn.Coi phim "Đất phương nam" thấy con chó ta biết đem lựu đạn tới cho chú tư võ tòng nữa.haha.

iuuuui

Member
Theo mình chó ta thông minh ở góc độ di truyền nhiều hơn, có nghĩa khi con chó có tuổi tự nó hiểu được rất nhiều điều chủ nó muốn, rất trung thành, trông nhà cửa tốt mà không cần phải dậy dỗ. Nếu xét góc độ dạy, học và hiểu các mệnh lệnh có lẽ không bằng GSD.

duc_NA

Member
bạn này hỏi kì lạ ghê :D. chó ta cũng rất thông minh và trông nhà tốt. mình đã thấy rất nhiều chú chó ta rất thông minh mà không qua dạy dỗ bài bản

Shakhi Viet

Active Member
Theo mình chó ta thông minh ở góc độ di truyền nhiều hơn, có nghĩa khi con chó có tuổi tự nó hiểu được rất nhiều điều chủ nó muốn, rất trung thành, trông nhà cửa tốt mà không cần phải dậy dỗ. Nếu xét góc độ dạy, học và hiểu các mệnh lệnh có lẽ không bằng GSD.
Vâng đúng vậy, tuỳ theo yêu cầu của từng chủ, với tôi chỉ cần hợp, quấn chủ + như iuuuui nói ở trên là đủ.
Nếu vào tay tôi chó học giỏi như GSD cũng phí vì tôi không biết, không thích dạy chó các bài như cắp vật, chui qua ống, canh giữ đồ vật từ xa, trả lại chủ cục xương, vượt chướng ngại vật ...

đã là chó thì con nào chẳng khôn,cũng như người với người quan trọng là do giáo dục
chó ta nịnh chủ rất giỏi, và không có lòng tự trọng như các loài chó của tây.

iuuuui

Member
đã là chó thì con nào chẳng khôn,cũng như người với người quan trọng là do giáo dục
Mình không nghĩ chó tây có "lòng tự trọng" hơn chó ta. Bạn cứ thử tiếp xúc với mấy con chó được dạy dỗ, biết làm một vài thứ như như bò, sủa, chào... thì thấy bọn nó hèn lắm, cứ cum cúp , lấm lét... không đường hoàng. Khi tiếp xúc nhiều với bọn nó thấy cũng thường thôi, không đáng sợ lắm như vẻ bề ngoài

cyber_hp

Member
Lòng tự trọng của chó tây với cho ta như thế nào thì mình không biết,nhưng với chó tây,dù dữ dằn đến mức nào đi nữa thì cứ tròng vòng cổ vào thì kể cả người lạ cũng dắt đi được.Còn với chó Ta thì đừng có dại mà động vào.
Còn chó ta khôn hay không thì các bạn hãy đọc phóng sự về giáo sư người Nga Alex và chú chó Quất(hay Quýt,mình không nhớ rõ),chú chó 4 tuổi,được mr Alex huấn luyện trong 2 tuần đã thực hiện các bài tập thuần thục.
Chó ta rất thông minh,có cả khả năng trông nhà lẫn dữ nhà.Chó tây thường thì chỉ có được một mà thôi.
Trên đây là suy nghĩ của mình,có gì sai mong mọi người chỉ giáo thêm.

mình thấy chó ta cũng rất thông minh và trung thành nhưng chúng khó dạy hơn chó tây.Nhưng dù sao nó cũng là một người bạn trung thành mỗi khi ta gặp chuyện vui hay buồn.Bạn đã có thêm một người bạn tốt rồi đó,hãy yêu thương và chăm sóc tôt cho em nó nha.chúc vui vẻ

Lòng tự trọng của chó tây với cho ta như thế nào thì mình không biết,nhưng với chó tây,dù dữ dằn đến mức nào đi nữa thì cứ tròng vòng cổ vào thì kể cả người lạ cũng dắt đi được.Còn với chó Ta thì đừng có dại mà động vào.
Còn chó ta khôn hay không thì các bạn hãy đọc phóng sự về giáo sư người Nga Alex và chú chó Quất(hay Quýt,mình không nhớ rõ),chú chó 4 tuổi,được mr Alex huấn luyện trong 2 tuần đã thực hiện các bài tập thuần thục.
Chó ta rất thông minh,có cả khả năng trông nhà lẫn dữ nhà.Chó tây thường thì chỉ có được một mà thôi.
Trên đây là suy nghĩ của mình,có gì sai mong mọi người chỉ giáo thêm.
thế này nhé, nhà mình nuôi bulldog khi bị ăn đòn thì lúc sau mà gọi nó thì nó nằm im chẳng ra,dỗi
chó ta dù bị đòn đau đến đâu thì chủ gọi vẫn vây đuôi chạy lại.

Shakhi Viet

Active Member
thế này nhé, nhà mình nuôi bulldog khi bị ăn đòn thì lúc sau mà gọi nó thì nó nằm im chẳng ra,dỗi
Thường thì qua 1 trường hợp chưa đủ để kết luận bạn à. Ít nhất phải qua 1/2 tổng số các trường hợp mới có thể kết luận

Để trả lời câu hỏi của bạn, mình muốn hỏi bạn người Việt Nam có thông minh không, tính cách nói chung như thế nào.
Có thể hơi ngoài lề mong ACE bỏ qua.

tuyluy

Member
Thủ lĩnh của đàn chó nhà Tuyluy là một em chó ta hơn 4 tuổi, huyền đề, đốm mắt, đốm lưỡi thạch thùng bám cổ! Cực khôn. Tuy là đã chót dại thiến mất em, nhưng em vẫn rất oai và vẫn giữ vững vai trò của thủ lĩnh. Chẳng phải dạy dỗ gì mà em nó tự khôn các bác ạ.

phamhuyhoang

Active Member
theo kinh nghiệm của mình thì chó ta rất là khôn nhưng khi dạy kỷ luật thì rất vất vả!khó bảo bướng bỉnh!bướng bỉnh nên dạy rất lâu trường hợp này thì sau này rất lâu quên lệnh, cũng có con thì dạy rất nhanh nhưng nhanh quên!cũng biết gần như đầy đủ đứng, nằm,ngồi,bò,chào,sủa...duy nhất là không dám lao vào cắn khi có lệnh giết!hiện tại nhà mình cũng có 2 chú chó ta được huấn luyện,đuổi xe máy rất tốt ^_^nhưng nếu trộm đi xe ô tô là nó mặc kệ luôn ^_^

yeucuncon

Member
đúng, đúng rồi đấy bạn ạ, cái bạn tả nói đúng lên tính cách của chó tây và chó ta. Chó tây khi bị đánh thì hờn dỗi với chủ, nhưng với người ngoài thì ai vuốt cũng được:-".Mình từng rất sợ mấy con chó to đùng như GSD, rott nhưng hoá ra con nào mình cũng ôm được, vuốt được, 5p sau là nó vẫy đuôi mình rồi. Còn chó ta, khi bạn đánh nó mà nó vẫn vẫy đuôi gọi lại, bạn gọi đó là hèn à, còn mình gọi đó là trung thành vì chỉ có chủ nó nó mới làm thế thôi, người khác thì đừng hòng. Cái mà bạn gọi là hèn đó là điều mình trân trọng nhất ở chú chó ta đấy.
Mình từng nuôi hộ 1 chú chó tây đẹp long lanh, tè bậy ra nhà, đánh, dỗi, không chịu ăn, quát mắng, dỗi, đòi đi chơi, không cho đi, dỗi...., mà dỗi là bỏ ăn, gầy đi, ngại với chủ nó thế, cứ như mình chăm sóc không ra gì ý. Lúc đầu thì bảo "ôi, con này tự trọng y như người", 1 tuần sau bảo "ôi, mày giống con chó đi cho tao nhờ", từ đấy chừa luôn

tuyluy

Member
Bạn chó này ngồi hay quá. Yêu ghê.

Thú thực là tôi yêu chó ta hơn chó Tây. Các em chó Tây đấy khôn như người nhưng lại không giống ....chó lắm. Chó cún nhà ta rất trung thành và là cán bộ mẫn cán. Nắng mưa không quản ngại, con chó Thủ lĩnh tên là Pu nhà mình đều đứng gác ở tuyến đầu,nằm ngoài cổng canh gác ban đêm. Pu phân công vị trí gác cho cả đàn, mỗi con nằm một góc, trừ các em còn nhỏ tuổi thì không châp.Dog Eye

Khi một em chó mới tên là Be về nhà chưa quen bèn lủi vào rừng trốn, khi nào đói mới bò về ăn, xong lại biến mất. Tôi đi tìm và hỏi "con Be đâu rồi nhỉ", bỗng nhiên Pu băng băng dẫn đầu đi tìm và tố cáo ngay chỗ ẩn náu của Be trong rừng! Lần nào cũng vậy, chođeen khi Be quen nhà và không bỏ chốn nữa.:-bd Bảo đi tìm trâu là Pu cũng đi theo trẻ con tìm trâu ngay.

Shakhi Viet

Active Member
Chó cún nhà ta rất trung thành và là cán bộ mẫn cán. Nắng mưa không quản ngại, con chó Thủ lĩnh tên là Pu nhà mình đều đứng gác ở tuyến đầu,nằm ngoài cổng canh gác ban đêm. Pu phân công vị trí gác cho cả đàn, mỗi con nằm một góc, trừ các em còn nhỏ tuổi thì không châp.Dog Eye
Tuyệt vời đúng là chief mẫu mực, vậy mà lại bị thiến, vậy mà vẫn không oán thán nửa tiếng sủa

Kim Chi

Mình thích chó ta hơn, không phải chó Tây có lòng tự trọng hơn chó Ta mà là chó Tây đỏng đảnh hơn chó Ta chứ. Chó Ta gần gũi và tình cảm hơn, đáng quý hơn (Chắc chó Tây xinh hơn nên kiêu hơn)