• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó từ thành phố đem chuyển về quê?

quanghuy147

Em có nuôi 1 con chó Phú quốc và 1 con chó VN giống gì e kg rõ nữa. Cả 2 đều đc 3 tuổi, nuôi trong nhà cho chạy thoải mái trong nhà (có 1 khoảnh sân nhỏ 3x3m).

Giờ e muốn đem nó về Long Thành , vô khu vườn diện tích khoảng 2000m2, có rào nhưng rất sơ sài, chó có thể chui ra vô dễ dàng.

Em sợ đem tụi nó về đó rồi e về SG tụi nó ở dưới đó 1 mình sẽ đi lạc... và các vấn đề khác như khả năng phòng chống bệnh tật trong 1 không gian mới và dơ hơn.

Các bác cho e lời khuyên với !

Leo

Member
lúc mới về bạn xích cún khoảng tuần lễ,dắt cún cho đi quanh vườn cho em ấy quen khi quen rồi thì bạn thả ra nhưng nhớ để mắt đến nó,không thì em ấy sẽ thăng mất đấy mình đã từng bị rồi,bạn up hình khu vườn của bạn xem như thế nào,mà PQ nuôi trong vườn thi hoi căng đấy,sợ em nó nhảy ra ngoài

boy_armani8x

Active Member
công tác chuyển vùng khá phức tạp, nhưng tốt nhất là bạn không nên thả ngay cún khi mới về không gian mới. không gian ở mới của nó bạn nên quét và dải vôi trước 1 tuần đem nó về để diệt khuẩn. Mới về không nên cho ăn uống thức ăn lạ. vài điều sơ sàin góp ý với bạn. :)

phenmaleat

Active Member
theo em anh nên quét dọn vệ sinh khu ở của chúng trước,sau dó về cột chúng lại,thi thoảng anh thả chúng ra và đi dạo cùng chúng trong vườn để cho chúng biết về lãnh thổ của chúng.khi đac quen anh nên thả 1 con ra trước sau 1,2 ngày thì thả con tiếp theo ra

quanghuy147

Em cám ơn 2 bác đã tư vấn cho em, mấy ngày nay e bận quá, kg vô đây cám ơn 2 bác đc ạ. Nhưng trước khi đem xuống vườn em phải chích thuốc triệt sản cho 2 em chó cái đó vì dười vườn có tới 3 con chó đực. Kg biết triệt sản xong có làm thay đổi tâm tính tụi nó kg nữa. Để em ngâm cứu tiếp...