• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó săn của người dân tộc ở Thái lan

trongchien

Năm mới chúc sức khỏe và thành công!
Nhân dịp Ki nhà em sinh được 4 puppy xinh đẹp, em xin post một bài giới thiệu về dòng giống của em nó.

Bố của Ki là chó nhà ông bác em, tên là Xồm, xin từ trại chó về. Gọi là xồm vì lông nó xồm xồm và rất mịn.Thấy bảo nguồn gốc là chó săn của người dân tộc thiểu số ở Thái lan. Về tính cách thì hết sức điềm tĩnh, không tham ăn, không hiếu chiến nhưng mũi rất thính, săn bắt rất tài. Có lần nó bắt được cả một con lợn to bằng cái phích của nhà hàng xóm lạc vào. Từ bé nhà bác em đã dậy dỗ cẩn thận nên nó không dám vồ gà, nhưng mà cứ khi nào chủ đi bắt gà là nó xông sáo chạy theo bắt giúp chủ. Hôm trước con gà chọi thoát khỏi lồng lớ ngớ chưa kịp chạy ra khỏi cửa chuồng thì bị nó chộp cổ. Thêm một đặc điểm nữa là nó rất hay đào hang đề nằm cho mát.

Đây là ảnh Xồm:

Ki nhà em là chó lai của Xồm với chó ta. Tính cách hơi tham ăn, nhưng hết sức tinh nghịch, thích chơi với trẻ con. Mũi đánh hơi rất giỏi, săn chuột siêu phàm, gia đình em ra ngoài là nó đi theo, dù là đi xe máy hay đi bộ. Cứ được ra ngoài đồng lúa là nó sục sạo tìm chuột, tìm xác chết của rắn, cá để ăn.
Đây là ảnh của Ki lúc còn tơ:

Hình ảnh hiện tại lúc chửa:

Hiện vừa mới sinh được 4 puppy:

Đây là video Ki nhà em săn chuột:
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=RNJwMQzLvv8[/YOUTUBE]

Hiện đã sinh lứa thứ 3, lứa nào chó con cũng rất khôn, nhưng mỗi lứa chỉ được vài con có bản năng săn bắt như chó mẹ.
Đây là hỉnh ảnh chó con lứa đầu:

Con này lớn lên rất khôn. Khi đi với chủ ra đường, chủ ngồi xuống ghế chơi thì bất cứ ai đến gần chủ nó cũng sủa. Bất cứ ai lấy đi vật gì gần chủ là nó tỏ thái độ thù địch. Dĩ nhiên là nó cũng có bản năng săn bắt được truyền lại từ chó ông.

Theo nghiên cứu của em thì nhiều khả năng con Xồm có gen của chó Thai bangkaew ở Thái lan nên mới đẻ ra con Ki có ngoại hình tính cách như vậy. Đây là hình ảnh một con chó Thai bankaew tiêu biểu:

Thông tin trên wiki: http://en.wikipedia.org/wiki/Thai_Bangkaew_Dog

Do đó, vừa rồi em cho Ki nhảy một con Thai bankaew, kết quả là được một đàn chó con như trên. Chó bố thì em sẽ chụp up sau, dưng mà đại loại là nó màu xám xám giống con này:

Đây là một đàn Thai bangkaew tiêu chuẩn:

Còn đây là một con Thai bangkaew tiêu chuẩn:

trongchien

Ảnh đàn hiện tại ở trên đó bạn.

4 Con đều cái hết.
Đàn này mình không bán, để lại nuôi và cho bạn bè thôi.

sanvil

Bạn ơi bạn có biết ở đâu HN bán chó Thai Bangkaew ko? Mình nhìn thích quá, muốn nuôi 1 em :(
Chẳng là lỡ mê em akita inu hay shiba inu, nhưng không đủ gạo nên quyết tâm tìm nuôi bằng đc những em dòng spitz mà hao hao vậy ^^ Nếu đc bạn chỉ giúp mình nhé, cảm ơn bạn!