• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó ra rử, ghèn nhiều ?

hoaloaken

Member
Chú cún con nhà em hay ra nhiều ghèn wa, mỗi ngày em đều phải lâu sạch cho cún rất khó khăn, vì cún còn nhỏ, ghèn cún hay khô cứng lại rất khó lau, mong anh chị chỉ giúp cho

maotrum1234

có thể cún nhà bạn bị một vấn đề gì đó về mắt rồi, đem đến bác sĩ thú y đi, giống như đau mắt đỏ của người vậy,ko thì ngậm ngùi mà lau ghèn cho sạch chờ nó tự hết

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Nhẹ nhàng.

Chú cún con nhà em hay ra nhiều ghèn wa, mỗi ngày em đều phải lâu sạch cho cún rất khó khăn, vì cún còn nhỏ, ghèn cún hay khô cứng lại rất khó lau, mong anh chị chỉ giúp cho
Ghèn khi khô cứng lại , nếu bạn lau không nhẹ nhàng sẽ ảnh hưởng đến niêm mạc mắt , bạn nên dùng khăn hoặc vải mềm nhúng vào nước ấm (có 1 chút xíu muối càng tốt khoảng chừng 1 gram muối cho 1 lít nước) lau nhẹ trước , sau đó khoảng 1giờ bạn lau trở lại lần hai lúc này ghèn đã mềm ra và bạn lau rất dể sạch .
Bạn có thể mua 1 chai thuốc nhỏ mắt thông thường để nhỏ thử xem sao , cũng có trường hợp vài hôm tự khỏi nếu không bớt và xuất hiện triệu chứng sưng đỏ nên cần có tư vấn bác sĩ thú y .

luoiden

Bạn có thể ra tiệm truốc thú y hỏi mua lọ BIO-GENTADROP (giá 5 hay 6 ngàn) về nhỏ mắt cho cún . Tui đã sử dụng qua cũng công hiệu...
Nhớ nhỏ cả hai mắt.

hoaloaken

Member
em cám ơn lời khuyên của anh chị, sáng nay em đưa cún đi khám sức khỏe thì được biết cún của em bị viêm phổi rồi nên chảy ghèn nhiều là 1 phần của bênh,huuu, em thương cún wa,nó mới có 2 tháng àh, tội ghê,sáng nay chích 3 mũi, và mỗi ngày đều phải đưa đi chích đến chừng nào cún hết mới thôi,hic, em lo cho cún wa, ngoài chảy ghèn ra cún còn thở khò khè, chảy nước mũi, sốt,nhưng nó vẫn chạy nhảy nghịch ngợm như thường, ghét lắm cơ:blusshing:,nhưng cũng lo lắm, mong sao cún mau hết bệnh, mà anh chị ơi, viêm phổi mau hết ko vậy, em sợ lắm :((

KHIEMTN

Member
Theo mình thì đây là 3 trong nhiều nguyên nhân gây đổ ghèn ở chó :
- Viêm một bộ phận nào đấy ở mắt . Mua thuốc nhỏ vào , nếu không hết thì ...đi Bác Sỹ !!!
- Khẩu phần ăn thiếu chất xơ , chó đi phân rất cứng , giống như người mình bị bón . Có thể nói nôm na là nóng -> đổ ghèn . Trường hợp này phải cân đối lại khẩu phần , thêm rau xanh vào , uống đủ nước , chó sẽ ...phục hồi thân nhiệt !!!
- Chó bị sốt do viêm một ...cái gì đấy trong người , rờ vào mình chó thấy rất nóng . Trường hợp này gặp rất nhiều với nguyên nhân là viêm tai . Viêm phổi như con chó của bạn thì ít gặp hơn . Caí này thì phải mau mau mang tới bác sỹ thôi , trị nó hết bệnh thì nó ...hết ghèn !!!
( Hì hì !!! Cái này là kinh nghiệm dân gian của mình thôi các bác nhé !!! )
Chúc cún cưng nhà bạn nau hồi phục !!!

KHIEMTN

Member
em cám ơn lời khuyên của anh chị, sáng nay em đưa cún đi khám sức khỏe thì được biết cún của em bị viêm phổi rồi nên chảy ghèn nhiều là 1 phần của bênh,huuu, em thương cún wa,nó mới có 2 tháng àh, tội ghê,sáng nay chích 3 mũi, và mỗi ngày đều phải đưa đi chích đến chừng nào cún hết mới thôi,hic, em lo cho cún wa, ngoài chảy ghèn ra cún còn thở khò khè, chảy nước mũi, sốt,nhưng nó vẫn chạy nhảy nghịch ngợm như thường, ghét lắm cơ:blusshing:,nhưng cũng lo lắm, mong sao cún mau hết bệnh, mà anh chị ơi, viêm phổi mau hết ko vậy, em sợ lắm :((
Nó vẫn chạy nhảy , nghịch như bình thường là nó ..ít bệnh bạn ạ !!! Mừng nhé !!!
Viêm phổi thì bạn phải cố giữ ấm cho nó vào ban đêm mới mong nó mau khỏi .

hoaloaken

Member
nhưng em vẫn lo lắm,biết là vậy nhưng ngặt nỗi cún em ko chịu nằm trên nệm mà cứ thích xuống dưới đất nằm ko àh, em có hỏi bs vì sao thì được bik là tại vì cún sốt nên thấy nóng trong người thành ra mới kiếm chỗ mát nằm,ban đêm ẵm cún vào nệm đắp mền cho nó nhưng được 1 chút là mon men đi xuống đất nằm tiếp, thế mới khổ,em ko bik cách nào để cho cún chịu nằm yên trên nệm để ngủ, nhất là nửa đêm hay thức kêu (ko sủa )ư ử, em thức dậy bước xuống xem thì nó chạy theo mừng húm,còn có hôm em ko xuống để xem có ngủ ko thì bùn thiu rồi cũng lăn ra ngủ dưới đất ấy.em mong anh chị chỉ em làm cách nào để cún ko ngủ bừa bãi mà biết ý thức chỗ ngủ của mình, xin cảm ơn ạ. :(

nab2195

Dịch giả Vietpet
Ko biết ở nhà bạn có chuồng cho cún ko nhỉ? Nếu có thì bạn nên cho cún nằm ổ với việc lót chỗ nằm thật ấm kết hợp với mặc áo ấm cho cún của bạn. Nếu thời tiết ở TP HCM có nắng ấm thì hàng ngày bạn bớt chút thời gian dẫn cún đi sưởi ấm và cũng là để cún đc vận động thương xuyên. Chúc cún của bạn sớm bình phục!

Hoan2910

Bé Dob nhà em hơn 4 tháng tuổi, thay răng, không chịu ăn đã cả tuần nay rồi, mắt thì cỏ gỉ và 1 chân dưới thì bị tê thì phải (em thấy nó cứ nhấc chân nên), hoạt động ít. Em cho uống sữa và thức ăn khô ngâm thì ăn được chút và uống sữa, cho ăn cơm và thức ăn thì chỉ ăn thức ăn. Em không biết nó có vấn đề gì mong các chuyên gia giúp em với vì em ở vùng nông thôn không có bác sỹ thú y.