• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó rụn lông nhiều quá !!

huynh thao

Bé Lulu nhà mình là "boy", 6th tuổi, bé vừa trị bệnh tiêu chảy và bỏ ăn hết 2 tuần bây giờ tự nhiên rụng lông nhiều lắm , o biết do thuốc chích hay do tới thời kỳ rụng lông nữa???:(:)((. Anh chị em có cách nào để vệ sinh lông chó cho đừng bay khắp nhà chỉ cho mình với. CÁm ơn trước nhé!!^:)^

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Rụng lông có rất nhiều nguyên nhân, bạn cần nhờ bác sỹ thú y thăm khám trực tiếp mới có thể giúp bạn được.

lamhong

Member
Bác sĩ cho hỏi là chu kỳ thay lông của chó như thế nào và kéo dai trong bao lâu vì con Lab của em rụng lông từ hôm mang về đến nay được gần 1 tháng rồi, ngày nào cũng quét nhà được một nắm lông!

Hình như mùa này đang là mùa thay lông bạn ạ, mất khoảng từ 45 đến 60 ngày. Chó nhà tôi cũng thay gần tháng nay rồi, mỗt ngày hót một xẻng chứ không phải một nắm đâu.

oolala123

Member
Cho em hỏi xíu ạ. Bé gold nhà em mới 2 tháng rưỡi, và mới tiêm phòng 1 lần, nhưng tự nhiên dao này bé cũng rụng lông nhiều lắm. Ko biết như thế co sao ko ạ

Khủng long

Active Member
con Cún nhà em cũng bị rụng lông

Các bác ơi....cún nhà em là 1 bé Chihuhu gần 4 tháng tuổi..em mới mang về nuôi hơn nửa tháng. Nay tự nhiên lông của bé rụng quá trời , cứ lốm đốm bằng móng tay khắp toàn thân nhìn cứ như bị ghẻ , nhưng thực ra ko phải vì em soi kĩ da bé vẫn láng trơn. vậy có phải bé nhà em thay lông tự nhien ko ? em phải làm sao cho lông bé mau mọc lại, chứ nhìn bé hiện giờ thấy mà gớm...giúp em với nha...cảm ơn các bác nhiều .

lbbuu2005

Member
con chihuahua của mình cũng thế, gần 10 hôm nay mỗi lần vuốt lên lưng nó là đc 1 nhúm lông!!ko biết có sao ko nửa, thấy lông nó vẫn mượt như bình thường, chỉ duy nhất là hay rụng lông thôi

Khủng long

Active Member
Mình biết rồi ...biết rồi bạn ơi...cún của tụi mình đang kỳ thay lông đấy...em của mình là thiếu nhi...nếu em của bạn lớn rồi chắc kêu là trổ mã đấy.

con chihuahua của mình cũng thế, gần 10 hôm nay mỗi lần vuốt lên lưng nó là đc 1 nhúm lông!!ko biết có sao ko nửa, thấy lông nó vẫn mượt như bình thường, chỉ duy nhất là hay rụng lông thôi
Rụng lông chó cũng có kỳ
rụng nhiều rụng ít cũng tùy từng con
Dùng bàn chải bé con con
vuốt xuôi trên xuống xoáy tròn dọc hông
Chủ mà cẩn thận khéo trông
xài thêm thuốc xịt cho lông mọc đều

:)

Mr Lab

Member
Thơ hay lắm! Nhưng rụng nhiều lông mà gãi nhiều, nổi mẩn đỏ 1-2 hôm lại hết để dành cho nốt mẩn đỏ khác thì có bài thơ gì không bạn?

Thơ hay lắm! Nhưng rụng nhiều lông mà gãi nhiều, nổi mẩn đỏ 1-2 hôm lại hết để dành cho nốt mẩn đỏ khác thì có bài thơ gì không bạn?
Mẩn đỏ nổi bụng nổi cu
chó thường xuyên gãi mặt ngu thấy kỳ
triệu trứng ghẻ nước cấp kỳ
tắm mà không sấy chó thì nổi ngay

Cần đưa bác sỹ khám ngay
chích đúng 3 mũi 3 ngày khỏi thôi

:D

be_miu

các pác ơi con Tinto nhà em là con Backinh duoc 4 tháng tuổi rùi , dao này tự nhiên ở xung quanh mép nó bị mất kha khá lông . Em không biết nó đang thay lông hay bi sao nữa ??? pác nào biết chỉ em với. Mới lị chó 4 tháng tuổi đã thay lông chưa???

pigbaby

Bạn ơi, rụng lông có 2 dạng: một là sinh lí bình thường chó thay lông theo chu kì, dạng còn lại là bệnh lí đấy bạn ạ! Nếu chó rụng lông mà có các biểu hiện như: da sần sùi, có nhiều mụn đỏ, hoặc có mùi hôi khó chịu trên da... thì nên đem đến các bác sĩ thú y thôi. Bởi vì các bệnh về da đôi khi điều trị kéo dài, mà chó yêu thì đẹp nhờ bộ lông để rụng nhiều thì ẹ lắm ^_^

Pipikhin

Chó em cũng bị rụng lông đụng vào là rớt ra trắng cả da, da nó bị tróc từng lớp màu trắng vàng như bị gàu vậy, chữa cách nào giúp e với

Thường thì một năm có 2 lần thay lông, mỗi lần thay lông khoảng 40 ngày, nhưng nếu bị bệnh thì không căn cứ có thể bị rụng bất kỳ lúc nào, các bạn để ý thấy liền mà